1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nước mắt sẽ thôi rơi; đôi môi lại chín đỏ....

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi YThanhtmvxx, 19/12/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. YThanhtmvxx

YThanhtmvxx Thành viên quen thuộc

Nước mắt sẽ thôi rơi; đôi môi lại chín đỏ....
    Và, vòng tay yêu thương có thể rộng mở, đúng không? Và, rồi lại bổi hồi ngày gặp lại, phải không?
  2. YThanhtmvxx

Mấy hôm nay, càng nghĩ đến chị Loay Hoay, nhớ đến chị Loay Hoay, em càng thấy thương thương chị ấy.:-) Đúng ra, tên chị ấy rất đẹp và nữ tính; chị mang tên của một loài hoa quý- chị là Đàm Thị Lan Hoa. Nhưng dường như chị cứ chật vật, vất vả thế nào ý về nhiều chuyện trong cuộc sống, nhất là về đường tình cảm. Cứ tưởng là chị đã yêu, cứ ngỡ là chị đang yêu; vậy mà cuối cùng chị lại thì thầm, "Thanh ơi, hình như tao lại nhầm, mày ạ":-). Chỉ riêng về chuyện yêu đương, từ năm ngoái đến nay, chị Hoay đã "hình như tao lại nhầm, mày ạ' với em đến 3 lần!:-)

Em biết chị Hoay là người tốt bụng, chân thật, chịu thương, chịu khó; vậy mà cứ thế...

Em nghĩ rằng, rồi đây, chị Hoay chỉ có thể hạnh phúc và sống bình yên với điều kiện gặp được một người đàn ông tử tế và bao dung thực sự mà thôi. Chị rất ít khả năng xoay chuyển tình hình khi gặp phải những trắc trở trong chuyện yêu thương.

Vậy mà em vẫn chưa dám nói điều đó với chị ấy thì làm sao em dám nhận mình là một người em gái hết lòng yêu thương chị ấy, đúng không?:-)
    Lần cập nhật cuối: 20/12/2014
  3. YThanhtmvxx

Chị ơi, một Chủ Nhật nữa sắp đi qua rồi, chị nhỉ? Và, cái Chủ Nhật thứ 51 của năm 2014 này sẽ lùi xa mãi mãi, chẳng bao giờ trở lại, đúng không? Tuần cuối cùng của năm 2014 đang trước mắt chị em mình rồi- Tuần thứ 52 của năm nay! Nó cũng sẽ qua đi nhanh chóng và sẽ lùi xa mãi mãi, chẳng bao giờ trở lại, đúng không? Rồi cái năm 2014 đầy thương nhớ và mong chờ, hy vọng cũng sẽ đi qua mà chẳng đứng lại đợi chờ ai, chị nhỉ? Như bao dòng sông xuôi về xứ biển xa mà không còn ngày tháng quay trở về nguồn, nơi có vô vàn những mạch nước, âm thầm và kiên nhẫn để hình hài lên từng con suối róc rách khắp rừng xanh, núi thẳm. Và rồi giữa mênh mông của ngàn trùng bể sở kia, mỗi giọt nước ấy còn có lúc nào nhớ về những tháng ngày mà chúng còn đang trên vạn trường thiên lý tại một vạt rừng rì rào, tại một thung lũng yên bình?
    Những tháng ngày yêu thương, những tháng năm hối hả.... làm sao giữ chúng lại được đây, hả chị?
    Vậy phải sống ra sao, hả chị?
    Đã đành là hãy học cách yêu thương, học cách chia sẻ, học cách giúp đỡ người khác, học cách sống vì người khác và... học nhiều thứ khác. Nhưng hôm nay, có lẽ hôm nay, em chỉ muốn nói một câu ngắn gọn thôi, về những chuyện học ấy. Ấy là, học thì phải hành và hành thì phải rút kinh nghiệm và... từ kinh nghiệm lại tiếp tục học mãi lên. Cứ thế! Thật!:-)
    --- Gộp bài viết: 21/12/2014, Bài cũ từ: 21/12/2014 ---
    Học, hành, rút kinh nghiệm .... Rồi lại học.... Chị nhỉ?
    Cứ thế! Đúng không, chị?
    Thật thế, phải không chị? :-)
  4. YThanhtmvxx

Em cứ mơ hoài về một ngày kia được mừng vui cho chị- một ngày chị tươi tắn, hạnh phúc về nhà chồng. Chắc em sẽ lại thì thầm bên chị, "Chị ơi, chị thấy em nói có đúng không nào.... Những lần chị nhầm nhầm ấy.... Đó chỉ là những lần Chúa thử thách chị thôi mà, đúng không? :-) Em đã bảo, nhất định nước mắt sẽ phải thôi rơi và đôi môi chị nhất định sẽ lại chín đỏ mà!":-)
  5. YThanhtmvxx

Ba chị em ngồi với nhau một lát, rồi ai về phòng nấy. Em bảo, theo thống kê của mấy đứa bạn bên chỗ bà Lê Thi thì tỷ lệ và lộ trình tìm bạn đời của nữ giới như sau:
    - Trong số 17 người đàn ông mà chị em gặp trong đời thì sẽ chỉ còn lại 1 người trở thành người quen;
    - Rồi, trong số 22 người đàn ông mà chị em quen biết trong đời thì sẽ chỉ còn lại 1 người trở thành bạn thân;
    - Rôi, trong số 13 người đàn ông là bạn thân mà chị em có được trong đời thì sẽ chỉ còn lại 1 người có thể trở thành người yêu;
    - Rồi cuối cùng, trong số 4 người đàn ông mà chị em thấy yêu trong đời thì sẽ chỉ còn lại 1 người có thể trở thành người chồng để tin cậy dài lâu mà thôi!

Nghe xong, chị Hoay lẩm nhẩm một lúc, bảo :" Ừ, có lẽ cũng phải như vậy đấy!"; còn chị Hào thì chỉ gật gù, không ra chiều đồng ý hay phản đối.

Hôm nay, chị Hoay vẫn chưa được vui, buồn suốt ngày; nên vẫn thương chị ấy lắm. Thương nhau mà không thể giúp nhau bằng cách sống thay cho nhau đuợc! :-(
  6. YThanhtmvxx

Em cũng không thể nhởn nhơ cười nói khi thấy các chị suốt ngày ủ rũ, buồn phiền , lặng lẽ thế kia, chị Hoay và chị Hào ơi.
    Cứ thấy "chúng nó" dắt các chị đi; cứ thấy các chị bị người ta nói dối hết chuyện này sang chuyện khác; cứ thấy các chị thực lòng mong mỏi nhưng điều bình dị và thánh thiện mà mãi chưa thành tựu được mà em cũng thấy buồn ghê lắm. Giá như em là các chị thì em đập cho 'chúng nó' mấy trận tơi bời rồi. Giá mà em là các chị thì "chúng nó" không thể nào thoát được, dù chúng có trốn lên trời cũng không thoát được; em sẽ túm cổ áo chúng mà làm thịt chúng ngay.... Cho nên, nhìn cảnh các chị u buồn, không mấy khi được tươi tắn, em cũng thấy khổ tâm lắm ....

Vậy nên, thương chị Hoay, chị Hào thì em phải làm gì đây? Chứ thương nhau mà không thể giúp nhau bằng cái cách sống thay cho nhau được thế này thì em cũng thấy bức rứt lắm, các chị ạ.
    :-)

7. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Giờ đang đông rồi.
    Có bức thì cũng không nên rứt áo bạn nhé.
  8. YThanhtmvxx

Anh H. hôm nay hỏi thăm nhiều về chị, chị Hoay ạ. Hỏi đủ thứ chuyện luôn. Rằng về quá trình học tập, về gia đình, về tính tình , về sở thích .... Rất chi là nhiều phương diện. Anh H. đúng là để ý đến chị thật rồi, chị ạ. Em để ý, khi anh ấy ngồi lán lại chổ em, có nhiều khi , hỏi về chị, anh ấy còn đỏ mặt nữa cơ.... Em thì em vờ như chẳng nhận ra những điều bối rối ấy, để anh ấy đỡ ngại, chị ạ....

Em bảo, chị rất hiền, cả tin, chân thực, lương thiện (vì vốn gốc gác chân quê); chỉ hợp với ai thực sự tử tế, bao dung. Nghe vậy anh H. bảo, "nó có vẻ nhát và không tự tin cho lắm". Em bảo, " thì gái bằng ý tuổi đầu, chứ còn trẻ trung gì đâu!". Sau một hồi nhìn lên trần nhà và tường nhà, anh H. cười bảo, "Ừ...."

Xem ra, anh H. cũng rủ rỉ và hợp với chị Hoay. Chỉ có điều, cả hai anh chị đều hơi nhút nhát.:-)
  9. YThanhtmvxx

Nếu anh H., chị Hoay thành một đôi thì sao....
    Thì anh hơn chị đúng một giáp. Nhưng lâu nay, anh H. ở cơ quan chỉ hợp với những câu chuyện hiền hiền. Anh không phải là người chậm chạp, nhưng cũng không phải là người nhanh nhẹn. Có khi vào phòng làm việc của người khác, anh không biết đặt vấn đề rõ ràng về nhiệm vụ của anh, về những việc anh đang quan tâm mà sau một hồi nói chuyện, chủ nhà mới rõ anh đến là vì việc gì, để làm gì. Chẳng hạn, vừa rồi, anh đến phòng của em, đáng ra anh phải nói ngay với sếp phòng em là cần tìm hiểu việc này, việc kia từ phòng em thì anh lại bước vào như một người rảnh rỗi hoặc nhân tiện đi qua mà vào ngồi chơi thôi. Thành ra, chỉ có em ra ngồi trò chuyện với anh một hồi.... Được cái, anh rất cẩn thận, nhã nhặn. Anh có thể nói chuyện về vài ba câu thơ hoặc về mấy công việc hiền hiền. Anh không bao giờ to tiếng và hùng hổ....

Nếu anh H., chị Hoay thành một đôi thì sao....
    Thì chị Hoay sẽ phải là người đưa ra nhiều quyết định trong cuộc sống thường ngày. Chị sẽ thỉnh thoảng phải chiều lòng anh mà nghe anh thao thao về vài ba câu thơ hoặc về mấy công việc hiền hiền của anh thôi....

:-)
  10. BookSun

BookSun Thành viên rất tích cực

Nếu anh H + chị Hoay thì sẽ = HH

Đối với chị em phụ nữ thì HH không có lợi. Nó có nghĩa là "hời hợt". Các chị em nên tránh: Ăn hời hợt (Sợ béo), Uống hời hợt, Ngủ hời hợt (Online, chat đêm), nói hời hợt, viết hời hợt, làm việc hời hợt ==> sống hời hợt!

Các anh em cũng cần bở HH. Vì nhiều anh em rất: Hống hách, Hung hăng, Hằn học, Hò hét, hôi hám ==> Hư Hỏng.