1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nước ta có mấy vua Mèo

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi staley_tran, 03/02/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. staley_tran

staley_tran Thành viên mới

Nước ta có mấy vua Mèo

Em đã lập topic mới theo yêu cầu của mod

Vừa rồi em đi Hà giang có tham quan nhà vua Mèo Vương chí Sình ( Người được Bác Hồ kết nghĩa anh em) lại thấy ở Bắc Hà cũng có Vua Mèo . Vậy nước ta có mấy ông vua Mèo . Và số phận của họ cung như công tội của họ đối với đất nước như thế nào , họ lên làm vua ra sao .Mong các bác chỉ giáo
  2. Thieu_iot

Thieu_iot Thành viên rất tích cực

Em chỉ biết thông tin về vua Mèo ở Bắc Hà. Người ta cứ gọi cái người cai quản vùng Bắc Hà là vua Mèo cho oai chứ thực ra ông ta là người Tày, họ Hoàng. Cái dinh vua Mèo to vật vã trên Bắc Hà là do Hoàng Yến Chao, "vua Mèo" đời áp chót, xây dựng.
  3. minusa

minusa Thành viên tích cực

Thời Pháp thuộc , mỗi thủ lĩnh của người Mèo ở một địa phương nào đó , đều tự nhận là vua Mèo , đứng về mặt hành chính thì họ chỉ là những viên quan nhỏ ở địa phương .
    Vua Mèo Vương Chí Sình ở Hà Giang là con của Vương Đức , Vương Đức là một nông dân đã lãnh đạo người Mèo ở HG chống Pháp và ảnh hưởng của của các thủ lĩnh địa phương ở các tỉnh bên Trung Quốc giáp HG , Pháp không khuất phục được ông này nên phong cho một chức quan cho yên chuyện , bạn có thể tìm cuốn chuyện " Cuộc chiến đấu bảo vệ Đồng Văn "
    hoặc cuốn tái bản " Phía bên kia cổng trời " để tìm kỹ thêm về gia đình này .
  4. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Chính phủ ta không có chính sách như thực dân Pháp .
    Chính phủ ta bằng mọi cách phải thu phục được các thủ lĩnh dân tộc,
    nếu không giết họ đi.
    Bác Hồ có thể kết nghĩa anh em với vua Mèo, nhưng nhiều vua Mèo bị
    giết, bị bắt giam vô thời hạn (cho đến khi xem chừng có được thả về
    họ cũng không thể lãnh đạo).
    Nói ra thì buồn, nhưng đời là thế, từ cổ chí kim, từ đông sang tây.
  5. WildDingo

WildDingo Thành viên mới

Bác này nói ba la nhăng , bây giờ ở các tỉnh miền núi , các bí thư chủ tịch tỉnh , huyện toàn là người dân tộc thiểu số ở địa phương , còn to hơn cả vua ngày xưa .
  6. minh91

minh91 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác CoDep nói nặng lời quá, bọn Pháp nó cũng chả ưa gì vua Mèo, chẳng qua nó ko tiêu diệt được hoặc chi phí cho việc tiêu diệt quá đắt mà có khi tiêu diệt được ông vua này thì lại có vua khác nên nó chơi bài là phong cho 1 cái danh hiệu mà nó ko mất gì rồi hàng năm thu 1 khoản thuế và các yêu sách nhất định mà thôi. Mà yêu sách đó chủ yếu là để chống lại ông *********, chia rẽ Việt Nam càng nhỏ càng dễ thực dân pháp càng dễ cai trị.
    Còn 1 số "vua Mèo", không muốn ông ********* chỉ huy mình nên chống lại ********* thì thôi cũng đành giết gà răn khỉ.
    Vua là người đại diện cho 1 lãnh thổ bao gồm những người dân trong đó. bạn có thể giết được ông vua nhưng nếu không được sự chấp nhận của nhân dân thì sẽ lại có vua khác đứng lên chống lại bạn. Cho nên những "vua Mèo" mà bị ********* xử lý bạn cũng nên xem xét là vua như thế nào, vua cũng có nhiều loại vua mà.
  7. sehr_giftig

sehr_giftig Thành viên mới

Mình thấy không có gì đáng buồn cả. Vào Việt Nam thì phải thuần phục. Họ là sắc dân Nam Trung Quốc, thậm chí đã từng có một vương quốc kéo dài từ tây TQ qua Hồ Nam, Hồ Bắc xuống quảng Tây vào thời loạn ngũ hồ, Nam Bắc Triều , nước Đại Lý của giống Mèo trắng cũng chẳng tử tế gì với Đại Việt cả ( bác nào xác nhận chi tiết Đại Lý góp quân đánh Thăng Long với ). Họ bị đồng hóa, bị đuổi giết, diệt tuyệt...chạy tới VN ( chỉ khoảng 200 năm trước) dù không muốn hòa nhập thì phải thuần phục chứ.
    Trong quá trình chạy tới Việt Nam, người Miêu và sau đó là quân Thái Bình ( người Mèo cũng chiếm rất nhiều ) cũng gây sóng gió cho VN rất nhiều. Người Miêu đến trước, trụ ở Đồng Văn, Yên Minh, Quảng Bá, sau hợp với quân Thái Bình chạy tới, gọi là giặc khách, tổ chức cướp phá có khi tràn tới tận Yên Bái. Vua Tự Đức phải phái Nguyễn Tri Phương đi đánh, chiếm lại thành Tuyên Quang, nhưng vùng thượng du vẫn phải bỏ ngỏ vùng thượng du, để mặc cho các tộc Mèo lập vua, cướp phá và thuần phục các dân tộc miền núi khác.
  8. dinhphdc

dinhphdc Thành viên mới

BÁc xem ở đây có mấy link nói tới đoạn vàng vàng của bác http://www10.ttvnol.com/forum/gdqp/1104067.ttvn
  9. haiCANSA

haiCANSA Thành viên mới

Em có nghe nhiều người ở em nói trong thời gian người Mèo đòi li khai ở quê em có "mười vua Mèo" (kiểu tự xưng) trong đó hình như 5 quay sang ủng hộ nhà nước mình , 2 bị bắn chết , 3 chạy ra nước ngoài ! ( chắc là tin vịt đấy các bác đừng tin vội em nêu ra chỉ để cho mọi người thấy cái sự " loạn " của danh hiệu này thôi )
    Nói chung những thủ lĩnh của dân tộc H''mông thì nhiều và đa phần đều xưng vua Mèo . Tuy nhiều người có ảnh hưởng không ít nhưng cũng có nhiều người không có tên tuổi lắm .
    Vua Mèo đáng kể nhất có thể nói tới Vàng Pao tuy ở Lào nhưng ảnh hưởng không ít tới Việt Nam ta .
  10. Raisomoon

Raisomoon Thành viên rất tích cực

Bác Codep ạ, bác là người lớn tuổi và cũng có nhiều năm tu dưỡng vậy bác viết những dòng trên có căn cứ gì ko? Nếu bác không có dẫn chứng thích hợp mà chỉ nói theo hồi tưởng cảm tính của bác hoặc nghe kể lại thì đám trẻ gọi bác là già rồi mà còn không nên nết đấy bác ạ.
    Tôi không tin 1 chính phủ mà chỉ dặt chuyện chém giết thì không thu phục được đa số nhân tâm đâu. Một số do khác biệt về quan điểm và xung đột lợi ích với số đông bị đào thải thì nên nhìn nhận chính xác vấn đề thất bại từ nội tại của bản thân hơn là đổ thừa đối thủ dùng thủ đoạn.
    Có vẻ càng lớn tuổi trong lòng bác lại ko được bình an bằng mấy năm trước, tôi chúc bác tu dưỡng tiếp để lấy lại sự cân bằng trong lòng mình. 1 ngàn giờ ngồi thiền chưa chắc bằng 1 chuyến thăm lại quê cha đất tổ 1 tháng đâu bác.