1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nước thải hoá mỹ phẩm - Cần giúp đỡ gấp!

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi Jeno, 18/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Jeno

Jeno Thành viên rất tích cực

Nước thải hoá mỹ phẩm - Cần giúp đỡ gấp!

Jeno đang làm đồ án môn học. Trời xui đất khiến thế nào nảy ra cái ý tưởng chọn đề tài về xử lý nước thải hoá mỹ phẩm và đăng kí với khoa. Giờ thì đang đau đầu vì không tìm đâu ra tài liệu, thư viện trường thì đã lục tung lên rồi, trước giờ chưa có ai làm về lĩnh vực này...

Mong các anh chị và các bạn ai có tài liệu về lĩnh vực này chỉ giúp cho. Một số thông số Jeno cần là:

- pH
    - BOD
    - COD
    - SS
    - Qui trình công nghệ sản xuất loại hoá mĩ phẩm đó.

Hoá mỹ phẩm có thể là xà bông, nước hoa, dầu gội đầu, kem đánh răng, sữa rửa mặt, dem dưỡng da,.... Nhiều lắm ạ... Xin mọi người giúp Jeno với. Nếu không có thì có thể cho Jeno biết có thể tìm ở đâu cũng được, xin cám ơn mọi người đã quan tâm xem qua chủ đề này!

Jeno
  2. Jeno

Ah, quên mất một chi tiết quan trọng. Mọi người nếu có số liệu thì xin cho Jeno nguồn gốc luôn dùm nha, có giấy tờ biên bản làm chứng thì tốt vì để làm đồ án mà. CÒn mấy số liệu về BOD, COD, SS, pH là đặc tính của dòng thải ra khỏi xây chuyền sản xuất và bắt đầu đi vào hệ thống xử lí nước thải á.
    >> Nếu được (ở TPHCM) thì Jeno sẽ tới tận nơi lấy còn ở xa thì mong sự giúp đỡ của mọi người vậy!
    Jeno
  3. noname.dng

noname.dng Thành viên mới

Chào,
    Mình cũng là dân Hoá đây, đã từng làm cho công ty HMP nhưng mà hổng có tài liệu về xử lý nước này.
    Bạn nên đến TT tư liệu KH ở Nguyễn Du để tìm các thông tin về đề tài xử lý nước. Ai mà lại đi cho thông số COD, BOD, pH, SS.. của nhà máy cho bạn được, bí mật chứ. Muốn làm những thí nghiệm này bạn chỉ cần xin mẫu là được la tự mình làm tại PTN là xác định BOD, COD, pH.
    À mà cho em hỏi là SS là gì nhỉ, sao ko có hàm lượng cặn lơ lửng, cặn hoà tan...
    Thân,
  4. Jeno

Cám ơn bạn đã quan tâm trả lời giúp! Những thứ mình hỏi không phải là những thứ công ty cần giữ bí mật đâu vì đây là những thông số đầu vào của hệ thống xử lí nước thải mà. Bí mật là ở chỗ đầu ra của hệ thống XL cơ!
    Vì đây không phải là luận văn tốt nghiệp mà chỉ là đồ án môn học nên không cần phải làm thí nghiệm, chỉ cần mấy thông số đó là thiết kế hệ thống XL nước được rồi, lý thuyết không hà!
    Bạn học hoá mà an hiểu về nước thải ghê hen. Mấy thông số BOD, COD Jeno nghĩ chỉ có dân môi trường mới biết tại nó không phổ biến... Còn SS là hàm lượng lơ lửng đó!
    >> Xin cho hỏi luôn là trung tâm tư liệu khoa học là ở Nguyễn Du, chỗ gần Tao Đàn phải hông? Mình sẽ ghé qua tìm thử.
    >> Còn nữa (lắm chuyện ghê ). Trước đây bạn đã từng làm cho công ty hoá mỹ phẩm không biết công ty đó sản xuất gì vậy? Bạn vui lòng cho biết tên công ty và nếu có thể cho biết qui trình công nghệ sản xuất loại hoá mỹ phẩm đó thì hay quá. Qui trình chung chung nên chắc cũng không tới nỗi bí mật đâu nhỉ. Cũng như qui trình sản xuất giấy, bia, nước ngọt ai cũng biết mà có ai làm được đâu vì nó còn một số chi tiết rất nhỏ gọi là bí quyết riêng...
    Mong được sự giúp đỡ của bạn!
    Jeno
  5. longtoo

longtoo Thành viên mới

Jeno,
    Thu xem cai nay nhu the nao.
  6. Jeno

Chân thành cảm ơn longtoo đã mất công trả lời dùm Jeno. Hiện tại Jeno đã tìm được các số liệu cần cho đồ án của mình. Những thông số longtoo đưa lên có lẽ sẽ save lại để dành tham khảo khi cần. Bảng thông số đó chi tiết quá hen!
    Jeno