1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ô nhiễm đất

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi viking1983, 20/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viking1983

viking1983 Thành viên mới

Ô nhiễm đất

Mình đang làm đề tài về ô nhiễm đất , bạn nào co tài liệu về vi sinh trong môi trường đất cũng như là TCVN vi sinh trong đất . Mình cám ơn rất nhiều.
  2. phanvietnguyen

phanvietnguyen Thành viên mới

[mình cũng dang cần nè, sao chẳng thấy ai tham gia vậy. bạn ở đâu vậy. Mình có thể lam quen chứ. co gí tra lời nha
  3. viking1983

viking1983 Thành viên mới

Mình là sv CNSH trường DH KHTN tại TPHCM, có lẽ vấn đề ô nhiễm đất ít ai chú ý, vả lại đây là vấn đề mà ít ai đề cập đến,thế còn bạn thì sao? Mình cần tài liệu về ô nhiễm đất, hình như tào liệu về vấn đề này ít được chú ý nhỉ?
  4. R_DASAEV

R_DASAEV Thành viên quen thuộc

Chào bạn, đọc bài của bạn đã lâu, định kiếm giúp bạn ít tài liệu nhưng quả thực đây là vấn đề khó. Nghiên cứu về môi trường đất có những khó khăn riêng do tính đặc thù của đất. Nếu như bạn nghiên cứu về nước, không khí... có thể dùng tiêu chuẩn của nước ngoài để đánh giá thì ô nhiễm đất lại khó có thể dùng những tiêu chuẩn này do "tính đệm", khả năng hấp thu của từng loại đất, của từng vùng khác nhau là rất khác nhau.
    Hiện có 3 trạm quan trắc về đất: miền Bắc, Tây Nguyên - Nam Trung bộ, miền Nam. Tuy hoạt động đã 8 năm nhưng kết quả thu được chẳng có gì nhiều do nhiều nguyên nhân chủ quan cũng như khách quan. Trong một đề tài khác (Xây dựng tiêu chuẩn Nền Môi trường Việt Nam) mới chỉ đưa ra được tiêu chuẩn về KLN trong đất nông nghiệp gồm 6 chỉ tiêu (TCVN 7209 - 2002). Về VSV cũng mới đề xuất "ngưỡng" VSV tổng số cho một số nhóm đất chính (đất đỏ, đất phù sa, đất xám...)
    Công việc phía trước còn nhiều lắm thế nhưng năng lực thì có hạn, tài chính thì èo uột... chắc còn lâu mới có thể xây dựng được một tiêu chuẩn cho đất.