1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ọẵ?ộ-đổ^'ỗư"ùẳ?(Part II) - Góc Dành Cho Hỏằ?i Đ?Ăp Và Tin Tỏằâc

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi warhorse, 26/09/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vinhaihong

vinhaihong Thành viên rất tích cực

Thế này nhé, bạn hỏi như vậy sẽ chẳng có ai dám trả lời cả. Vì ngay trong câu hỏi của bạn đã chứng tỏ bạn không hiểu về cái văn hoá chọn ngày hung ngày cát này rồi.
    Ngày may mắn ở Trung Quốc không đơn giản chỉ là ngày bao nhiêu bao nhiêu trong tháng. Thông thường, nếu bạn thích đơn giản thì cứ ngày nào đọc lên mà "cát lợi" thì là ngày may mắn, ngày mồng 8 đấy, 18 đấy...
    Nhưng sự thực thì không fải vậy. Người ta còn phải xem giờ hoàng đạo, ngày hoàng đạo, lại còn phải xem nó phù hợp với trường hợp nào???Hôn thú hay Tang lễ; chuyển nhà hay khai trương ; giao dịch hay động thổ, nói chung đủ thứ trên đời. Vả lại nếu có những ngày may mắn thông thường trong từng tháng nó sẽ lại tuỳ vào từng năm, bởi cứ hết một năm vòng quay lại khác, ngay măy mắn (cát nhật) cũng theo vậy mà chuyển dịch.
    Ví dụ ngày măy mắn thông thường trong tháng 10 của năm 2005 là :
    1,3,4,6,9,10,13,14,16,18,19,21,24,26,28,29,30.
    Nhưng nếu là tháng 10 của năm 2006 thì lại là:
    1,3,4,6,7,8,10,13,16,18,19,20,22,23,24,25,28,29,31
    Vậy nhé, cái này đòi hỏi phải biết tính chứ không đơn giản học thuộc vài câu đâu.
  2. tay_mo

tay_mo Thành viên mới

nếu bác chưa uống rượu Mao Đài, hopặc bác không biết cách chọn rượu Mao Đài thì em khuyên bác không nên mua, nói chung phải nhở bạn Trung Quốc sành về rượu thì mới mua được đồ thứ thiệt. ngoài Mao Đài ra , TQ còn có Wu Liang Ye nổi tiếng đó bác ạ. Còn nếu bác thực sự muốn biết chổ mua thì em sẽ hỏi cho bác.
  3. Esrose

Esrose Thành viên mới

[/quote] nếu bác chưa uống rượu Mao Đài, hopặc bác không biết cách chọn rượu Mao Đài thì em khuyên bác không nên mua, nói chung phải nhở bạn Trung Quốc sành về rượu thì mới mua được đồ thứ thiệt. ngoài Mao Đài ra , TQ còn có Wu Liang Ye nổi tiếng đó bác ạ. Còn nếu bác thực sự muốn biết chổ mua thì em sẽ hỏi cho bác.
    [/quote]
    Thank u nhieu,có gì hờ bác hỏi hộ nhé.Nếu hỏi được cái Wu Liang Ye kia cũng được, có điều nhìn thật đặc trưng TQ ý bác nhá.Cám ơn bác nhiều nhiều, ngày nào em cũng lên mạng ngóng tin bác.
  4. aqcharles

aqcharles Thành viên mới

Mao Đài sao phải chạy đi QC mới mua đượ nhể? Hà Nội chẳng tràn ngập món này đấy thôi! Qua siêu thị Kim Liên hơi bị nhiều đấy ( Chỉ có điều nó toàn là hang CÌ PỈN)
  5. hongkong_girl

hongkong_girl Thành viên rất tích cực

sao hông uống O".头YO.台phải mua loại kim mới ngon bác ạ (thơm lắm )
  6. Esrose

Esrose Thành viên mới

Em muốn mua bên này cho nó xịn,với lại em đang học ở bên đây mà, muốn mua gửi về làm quà.Có ai biết thì nói cho iem với.Thanks nhìu
  7. hoantoanmayman

hoantoanmayman Thành viên mới

ồZYồưỗ
    Có ai biỏt cĂi này là gơ không, tên gỏằi cỏằĐa nó là gơ, tôi chỏằ? 'ặỏằÊc biỏt là nó dạng trong lânh vỏằc sặĂn tânh 'iỏằ?n vỏằ xe ô tô, nhặng chưnh xĂc gỏằi là gơ thơ tôi chặa biỏt, ai biỏt giỏÊi thưch cho tôi vỏằ>i, cĂm ặĂn rỏƠt nhiỏằu.
  8. tay_mo

tay_mo Thành viên mới

Em đã hỏi bạn em rồi, nói chung hắn nói là chính hắn cũng không biết phân biệt rượu thật giả nữa (giống như mình mua rượu tây ở Vn vậy) vì kỹ thuật làm giả các loại tem hiện nay bên TQ đã rất tinh xảo?, em hoi hắn là làm thế nào để mua được rượu xịn, hắn nói là chỉ có cách vào zhuan mai dian (đại lý) để mua. về giá cả thì hiện tại Mao Đài loại bình dân khoảng 330 tệ trở lên, 水.S và wu liang ye thì đắt hơn.
    nếu như bác mua về biếu tặng người thân ở Vn thì bác mua Mao Đài là được rồi, bởi lẽ có 2 lý do: thứ nhất rượu mai đài được nhắc đến ở Vn nhiều. Thứ hai là giá cả hợp lý.
    nói chung kể cả là hàng xịn hay hơi xịn thì bác mua ở TQ vẫn rẻ hơn về Vn mua, và chất lượng cũng bảo đảm hơn một chút. bác cũng cần tìm hiểu về quy định hàng không nhé vì hình như em được biết từ hồi 11/9 đến nay nó không cho mang chất lỏng hay sao ấy, phải giấu kỹ bác a, một hai chai thôi. Chúc bác như ý.
  9. tay_mo

tay_mo Thành viên mới

10. chupi_gaucon

chupi_gaucon Thành viên mới

Có ai biết người trung quốc muốn qua hồng kông thì phải làm những thủ tục gì không? Hình như phải làm giấy thông hành,nhưng mình chỉ biết đến đấy thôi, ai biết hoặc biết là phải hỏi ai thì chỉ giúp mình đi,cần gấp lắm rồi.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa