1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ốc hút-Ốc hút đây....!!!!!!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi VinaRobot, 18/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. HAZARD

HAZARD Thành viên quen thuộc

Thôi bác khỏi cần quảng cáo...Em dùng thử rùi....hichic..tào tháo vẫn rượt như thường...
    Hiii ở Hn thì món ốc nóng chấm nước mắm gừng thêm tí lá chanh, ngoc tuyệt cú mèo...Nhưng em vẫn thích ốc bưu hầm thuốc bắc quán Ông già ở Quảng Bá hơn...heeee...một mình có thể chiến 5 tô...
    ...Lived in the life.you need to have a heart.What for do you know..To love you forever..
  2. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

Bác nói thế nào đấy chứ ..hay là tại cái bụng của bác kô tốt rồi ......ốc ở HN em chưa ăn nhưng mà bọn bạn em nó học ở trên đấy về kể là ..kinh dị lắm...thật thế kô ạh..nói chung em chưa ăn nên cũng ko phát biểu linh tinh ..nhưng với em thì ốc gì ở HP cũng ngon....kô phải quảng cáo mà đúng thế thật ...chưa thấy sai bao giờ ....

Too much love will kill you !!!
  3. rangsunbaby

rangsunbaby Thành viên mới

rangsunbaby nói có bằng chứng mà.mấy người họ hàng của mình ở Hà Nội và một số nơi nữa,cứ về đến Vinh là bắt mình phải dẫn đi ăn ốc luộc.không phải chỉ một người mà nhiều người đều nói ốc ở đây ngon hơn ở Hà Nội và một số nơi khác nữa,trong đó có cả một chị làm hướng dẫn viên du lịch nên đi nhiều mà ăn quà cuũng nhiều,cũng khen ốc ở đây cực ngon luôn
    thật mà
    toi da chon sao anh cu hien ve
    nam mo ay khong mot lan huong khoi
  4. HAZARD

HAZARD Thành viên quen thuộc

heeee...chắc các bà chị đấy ăn ốc hương nhỉ....mỗi con gần 1$...heeeee...tiền nhiều thì có dở cũng phải khen ngon àh....
    ...Lived in the life.you need to have a heart.What for do you know..To love you forever..
  5. xoatanmandem

xoatanmandem Thành viên mới

hihi..khắp nước Việt Nam mình ở đâu chả có ốc,ốc bươu,ốc hút.Hồi lâu rồi có đọc báo nghe nói ốc bươu luộc ở Hà Nội là ngon nhất (quán Ông Già Chính Hiệu ở Hồ Tây) nghe nói ở đó người luộc ốc có cho thêm thuốc bắc gia truyền nên hương vị đậm đà bổ dưỡng ( ở chỗ mình chỉ luộc ốc với..nước lã và lá sả thôi...)
    Ở Nha Trang có món Ốc Nhảy chấm mắm gừng rất ngon nhưng hơi đắt tiền ,1 dĩa 15 con giá 15 ngàn là ở chỗ bình dân,ăn ở nhà hàng đến 30 ngàn lận!!)
    Ở Nha Trang có nhiều loại ốc lắm ốc nhảy,ốc giác,ốc bàn tay,ốc ngựa..v.v.v cách chế biến đơn thuần chỉ là xào hoặc luộc thôi...Trong các loại ốc xào mình thích nhất là ốc len xào nước cốt dừa có vị béo ngậy..rất ngon..!
    ps: hôm nào có ai zô Nha Trang chơi sẽ dặt đi ăn ốc..nhưng mà phải bao tớ đấy hehe !
    Đêm...!
    Kẻ lữ khách mơ giấc mơ hồng
    Trên đệm bông có người trong ác mộng
    Được xoatanmandem sửa chữa / chuyển vào 12:49 ngày 22/07/2003
  6. cu-ty

cu-ty Thành viên quen thuộc

Ốc nhảy nướng butter ngon vật vã
  7. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

trời lạnh lạnh thế này thèm ốc rồi đấy ....
    I never thought that love could feel like thisand you've changed my world with just one kiss.How can it be that right here with methere's an angel?It's a miracle...
  8. chyc

chyc Thành viên mới

Ốc Len!
    Thế còn ốc len thì sao nhỉ. Sao chẳng ai kể đến ốc len thế. Ốc len phải mút thì mới ăn được. Cách chế biến đặc trưng miền nam. Ốc rửa sạch chặt bớt đuôi. Xào với chút tỏi, ớt, muối đường... và đặc biệt là khi gần chín cho nước cốt dừa rồi nêm mếm vừa ăn, xào thêm lúc nữa cho nước dừa ngấm vào ốc. Ăn nóng nhé! Hơi cay cay beo béo ngon cực. Chiều mát ra mé sông ngồi mút ốc len thì tuyệt
  9. Hoa_trang_nguyen

Hoa_trang_nguyen Thành viên quen thuộc

Chung quy là tất cả những kẻ thích ăn ốc đều muốn vào đây fát biểu ý kiến. Tui được ăn Ốc Đà NẴng rồi, fải nói là ốc nhỏ, ăn vỉa hè, trộn lẫn với Bụi đường, ăn không ngon, nhất là cái món ốc hút đấy. Bởi ham ăn ốc, nên khi nghe ĐN có món Mít Trộn và Ốc hút là fải đi thưởng thức ngay, ai dè,,,may là chưa bị đau bụng.
    Còn Hà NỘi ai cũng biết là nổi tiếng với các món Ốc Luộc, nước chấm mắm gừng thơm lựng, và nóng ran trong ruột. Ốc mít, ốc bươu, ốc đá, ốc vặn...ốc hấp lá gừng, thuốc bắc. Nhưng mà cái món ốc Nước Ngọt các bác có biết vì sao mà khi ăn ốc cứ thấy vị béo ngậy không? Cái đó là nghệ thuật Ngâm Ốc đấy, nếu mà các bác nhìn thấy dân Fủ Tây Hồ ngâm ốc thế nào, ngâm với cái thứ "nước" gì, trước khi chế biến các món ốc, bún ốc cho khách hàng ăn, thì các bác chạy mất dép ngay. Chạy khẩn trương.
    Hải Phòng Ốc đỉnh nhất, nhiều loại, phong phú, lại là ỐC Biển, giá thành rẻ, chế biến ngon, sạch sẽ. Đã đời khi ăn ốc Hút ( cũng chính là Ốc Mút, chỉ là cách gọi khác nhau mà thôi). Nhưng nước chấm ở HP thì ko quan trọng, vì HP xào ốc rất ngon, ướp đầy đủ gia vị cũng như hương liệu,khiến bạn ít khi fải dùng đến nước chấm. Tuy nhiên, hơi bị CAY, mút ốc bỏng cả môi. Ốc xào, ốc xào, hãy đến với HP, còn tên gọi của các loại ốc thì mình không thể nhớ nổi, nhiều quá trời.
    Ốc SG không thua kém Ốc Hải Phòng đâu nha. ăn ốc Len xào dừa thì thôi, một lần nhớ mãi. Ốc nón xào bơ tỏi. Chưa kể các loại Sò. SG còn có mấy loại nứơc chấm cốt dừa, quyện đặc sệt, vắt thêm tý "Tắc" ( quất HN) chua chua ngọt ngọt, ăn ngon lém. Vô số các loại ốc xào vừa thơm tho mặn mà vị biển, ngọt thịt. Giá cũng không đắt. Chỉ là Ốc luộc SG không ngon thôi.
  10. oliver80

oliver80 Thành viên quen thuộc

Chào mọi người !!!
    Mùa đông roài !! Vụ ăn ốc xem chừng xôm ghê ta !!
    Mình thì mình thích nhất là ốc xào HP, ngon tuyệt vời..
    Cám ơn bạn thienbinh_libiria83 nhiều nhiều, ( gửi bạn 5 sao đó). Mình đang tìm mãi công thức xào ốc HP mà chưa có. May quá !!
    Về phải xào mới được.. Ở HN xào ốc ko ngon đâu .. Nhưng ốc luộc ở HN là hơi bị đỉnh đấy !!
    Tuyệt, mùa đông mà ngồi ăn ốc thì nhứt quả đất lun !!
    oliver80