1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ỐC QUYẾT ĐỊNH HAY NƯỚC CHẤM QUYẾT ĐỊNH

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi daytonhandan, 02/08/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. daytonhandan

daytonhandan Thành viên quen thuộc

ỐC QUYẾT ĐỊNH HAY NƯỚC CHẤM QUYẾT ĐỊNH

Chắc chắn trong các quí vị từ "hoàng thân quốc thích, đại quan, đại thần cho đến thần dân" trong TTVNOL này đã từng ăn ốc mà thậm chí tôi còn võ đoán rằng có rất nhiều người không những hay ăn mà còn là "fan" cuồng nhiệt của món ốc phải không ạ?.

Món ốc bây giờ có rất nhiều cách chế biến như ốc xào, ốc luộc, ốc hấp, .... nhưng thông dụng nhất vẫn là ốc luộc phải không các bác. Nếu mà nói đến ốc luộc thì không thể không nói đến nước chấm. Bác nào đã từng ăn thử một con ốc mà không chấm chưa. Rõ chán phải không ạ. Nhưng ngược lại cũng chẳng có ai tự dưng đi húp nước chấm không.

À vậy phải chăng giữa ốc và nước chấm có mối quan hệ biện chứng, vậy thì giữa chúng phải có sự thống nhất biện chứng? Khi nói ăn ốc, hầu hết mọi người đều hiểu rằng là ăn con ốc có chấm vào nước chấm, hay nói cách khác là có dính nước chấm, có ốc tất nhiên phải có nước chấm. Vậy ăn ốc không có nghĩa là ăn con ốc không hoặc húp nước chấm không. Rõ ràng rằng món ốc là tổng hoà, là một thể thống nhất giữa con ốc và nước chấm, nhưng không có con ốc thì cũng không có món ốc, và ngược lại không có nước chấm thì cũng không có món ốc. Vậy tại sao không gọi là món nước chấm mà cứ phải gọi là món ốc, phải chăng ốc là chính, nước chấm là phụ, hay ốc đắt tiền hơn nước chấm? Hoặc tai sao không dùng một cái tên khác đại diện cho thể thống nhất này cho nó công bằng. Chứ nhỡ ra con ốc nó dỗi nó không thèm ngon nữa, nó cứ bảo ôi dào món ốc thì cũng có phải của mình quái đâu, mình chả là cái thá gì, ngon hay dở có cái anh MÓN ỐC nó chịu, tội gì phải cố mà ngon cho nó mệt xác. Trong khi đồng chí NƯỚC CHẤM cũng chả vừa, làm mình làm mảy mặc kệ sự đời cho MÓN ỐC, mình có ngon cũng chả được gì, thậm chí đến cái tiếng cũng không, thế thì cứ nhạt thếch đi đó, làm gì nhau nào.

Nếu thế thì gay nhỉ, vậy thì còn gì là món ốc nữa? Ý các bác thế nào?

Hút một điếu thuốc thơm, cũng đắng lòng vì túng bấn.
    Chẳng đủ tiền mua cho vợ một nhành hoa.
  2. nore

nore Thành viên rất tích cực

Bạn hỏi câu này quá bằng bạn hỏi tại sao trong mâm cơm, người ta ăn toàn thịt với cá... mà lại cứ gọi là ăn cơm?
    Trở lại câu hỏi của chủ đề, với tư cách là một người khoái ăn ốc nore xin trả lời thế này: đã gọi là món ăn, phàm cái gì dính dáng đến món đó đều có sự quyết định. Đã gọi là món ốc (dù là ốc luộc lá chanh, ốc hấp thuốc bắc, ốc hấp gừng...) đều có yếu tố quyết định là ốc ngon. Cứ thử hình dung ăn ốc luộc mà lại phải ăn thứ ốc có con, đưa vào mồm nghe lạo xạo... Hay ăn phải con nào gầy nhẳng, chả có mấy tí,...mất cả ngon ! Vì thế ốc phải là loại vừa vặn, không quá già đến nỗi có con, phải béo, khi mua phải thấy đầy miệng ốc... đến lúc luộc (hay hấp) cũng lại là yếu tố quyết định. Luộc quá lửa, ốc sẽ dễ bị đứt khi lấy ruột, còn luộc chưa chín đã ăn. (hừm!!! cái này nghiệm rõ nhất với anh nào xấu bụng). Xong!
    Bây giờ đến phần nước chấm ốc. Cái anh nước chấm có người cho rằng chiếm đến 50% quyết định vị ngon hay không. Nước chấm vừa độ chua, cay, mặn, ngọt, thơm của ớt, gừng, lá chanh... Nore pha nước chấm rất tồi nhưng lại nhận xét rất được. Mà nước chấm thì mỗi người lại một khẩu vị, anh thì ưa chua hơn, anh thì ưa cay hơn... Nói chung cái khoản này, để chiều lòng thực khách hơi khó.
    Và ăn ốc cứ phải vừa ăn vừa xuýt xoa vì nóng, vì cay nó mới thú...
    Được nore sửa chữa / chuyển vào 12:45 ngày 02/08/2003
  3. blessthechild

blessthechild Thành viên rất tích cực

Với cái món này hả ? mỗi lần ăn thì em chỉ có ăn mỗi cái đầu của nó thôi , còn phần đuôi là em vứt hết , có lần ăn thử cả con mà thấy rợn cả người vì trong đó có ốc con và những thứ trong bụng nó chưa tiêu hoá hết , ặc ặc . Về phần nước chấm thì bao giờ cũng là phần quan trọng nhất , riêng với em thì lúc nào cũng phải thật cay ,thật nhiều rau , ăn xong phồng cả mồm lên mới gọi là ăn ốc chứ ( như chị nore đã nói ) , phồng mồm đến nỗi kô muốn ăn cái gì nữa , thế mới phê
    I was born to love you ! !
  4. cobengheokho

cobengheokho Thành viên rất tích cực

he'',nếu như bác hỏi là nước chấm quyết định hay là ốc quyết định thì em trả lời là nước chấm quyết định.
    Người ta chẳng bao giờ mua ốc về luộc để mà ăn ko cả đúng ko .Đã luộc ốc thì đương nhiên là phải có nước chấm rồi.Muốn món ốc luộc ngon trọn vẹn thì nước chấm chiếm phần vô cùng quan trọng .Các bác chắc là biết nước chấm ko ngon thì nhìn ốc cũng chẳng muốn ăn nữa.Mà cũng chẳng ai mua ốc về luộc rồi ăn mà ko có nước chấm.Tóm lại là nếu trả lời câu hỏi nước chấm quan trọng hay ốc quan trọng thì em cho là nước chấm quan trọng
    còn bác thắc mắc về tên gọi thì đúng là theo cách trả lời của chị nore là cơm có thịt cá mà tại sao vẫn gọi là cơm.Thế thôi
    Click ~~~~> Hội Học Sinh TTVN <~~~~ Click​
  5. foreverlove83

foreverlove83 Thành viên mới

Điều này thì phải tranh cãi rùi.Bản thân 1 món ăn muốn ngon thì phải đáp ứng mọi yêu cầu chứ.Nếu bạn 0 biết luộc ốc thì ốc có ngon 0,nếu ốc bạn mua 0 ngon thì nước chấm có ngon ăn cũng chả thấy ngon,ốc ngon mà thiếu nước chấm ngon thiếu lá chanh cũng vứt.Nên chỉ có thể nói rằng nước chấm góp phần quyết định cuối cùng vào vị ngon của ốc luộc thôi
    Cụng phát nào
    Mà bao giờ mời embengheokho đi ăn ốc nhỉ
    MÃI YÊU MÌNH EM THÔI,CHỈ EM MÀ THÔI
  6. cobengheokho

Cám ơn lời mời của ấy nhỉ.Lâu lắm rồi tớ chưa ăn ốc
    Em nghĩ chuyện này cũng na ná như câu hỏi con gái có trước hay con trai có trước,hay là trứng sinh gà hay gà sinh trứng thui.Em ủng hộ ý kiến của@foreverlove83
  7. conhuighe

conhuighe Thành viên rất tích cực

Đối với những người sành ăn thì không thể nói nước chấm quan trọng hay ốc quan trọng được hơn được.Bỏ một trong 2 thứ thì tuyệt nhiên không còn gọi là món ốc nữa.
    Tuy nhiên có những món ốc mà không cần đến nước chấm mà vẫn OK đó là ốc xào, ốc mút...
    oне не везло сна?ала
    ~ даже ,ак б
  8. pc82genetic

pc82genetic Thành viên rất tích cực

Hic, nói đến ốc lại thấy thèm. Em nghĩ là hôm họp offline nên thêm khoản ôc luộc này vào đi.
    Như bác conhuighe nói, ko có ốc thì nước chấm cũng chả là gì, mà ko có nước chấm thì ốc cũng để mà xào, mà nấu canh mà thôi, chứ ko thể gọi là ốc luộc được. Nhưng dù gì thì gì, nước chấm vẫn đóng vai trò quyết định trong việc ngon hay ko ngon của món ốc luộc. Ốc thì dù ko phải ốc này thì cũng là ốc kia (trừ ốc thối ), thế nào cũng được, nhưng nước chấm mà ko ngon thì kể như vứt đi. Hihi, em pha nước chấm ngon phết đấy, bao giờ mua ốc về luộc, tha hồ mà ăn đi.
  9. cobengheokho

Nhưng chúng ta đang bàn đến ốc luộc bác ạ
  10. zhaowei85

zhaowei85 Thành viên quen thuộc

Trời, bạn này, đúng là tư tưởng lớn gặp nhau, mình cũng chỉ ăn phần đầu của con ốc . Thế nên nước chấm đối với mình là quan trọng nhất. Mà bác nào biết hàng ốc nào ngon, giới thiệu cho em cái. Riêng về cái món này em mù tịt, biết mỗi hàng ốc ở Núi Trúc, Lương văn Can, hic
    Failure is the mother of success !