1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ôi... đấu thầu

Chủ đề trong 'Xây dựng' bởi su75, 31/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. su75

su75 Thành viên mới

Ôi... đấu thầu

Chào các bạn, tôi đang làm trong 1 cơ quan chuyên về tư vấn đấu thầu xây dựng (dân dụng công nghiệp), mặc dù vậy tôi cũng phải cảm thấy nhức đầu vì những quy định trong đấu thầu ở nước ta, nhất là từ khi Nghị định 66 yêu cầu không nêu tên thương hiệu vật liệu trong đấu thầu. Các bạn có gặp những khó khăn trong mời thầu và dự thầu không? chúng ta cùng trao đổi nhé...
  2. Namdinh80

Namdinh80 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn đi làm rồi mà nói câu này nghe hay nhờ?
    Ko nêu tên thương hiệu là để tạo tính cạnh tranh công bằng chứ còn sao nữa.
    Ví dụ nhá : Bên mời thầu yêu cầu các bên tham gia đấu thầu phải dùng vật liệu thép tisco Thái Nguyên. hehe, thế là hỏng rồi các bác nhờ? Mấy bác thép Việt Ý, thép Việt Hàn, Pomihoa cứ gọi là đứng ngoài luôn à?
  3. ZippoSolo

ZippoSolo Thành viên mới

Bác có biết cuốn nào nói về chấm thầu ko ạ, chỉ em với, bởi em có 1 phi vụ xương máu với cái này.
    Hồi ở phòng em có thiết kế 1 công trình cầu cảng, chủ đầu tư có mời tụi tư vấn bọn em chấm thầu thi công luôn. Đợt đó có 3 nhà thầu, CIENCO6, MEC2, MCC (có bác nào công tác trong 3 cái đó ko ạ). Phòng họp, lập ba-rem, rồi cử 3 "cán bộ" đi chấm, trong đó em là người chấm các bác MCC, sau đó tổ chức kiểm tra vòng tròn kết quả chấm của cả 3 người. Kiểm đi kiểm lại hồ sơ của bác CIENCO6 vẫn cao điểm nhất, vậy là sau 1 tuần biệt giam, hồ sơ chấm với thứ hạng 3 đội được fix để chuẩn bị nộp cho chủ đầu tư. Ấy thế mà, trước khi chuyển cho chủ đầu tư thì siêu sếp bọn em (giám đốc ạ) có nghía qua và ...dĩ nhiên là đập bàn đập ghế, kêu la rầm trời (thậm xưng). Vì sao ạ, vì hồ sơ dự thầu của bác CIENCO6 đã đủ điều kiện để bị...loại ngay từ ban đầu, theo 1 qui định đấu thầu nào đó.
    Vậy là bác MCC, mà em chấm cho thứ nhì giật được con gà béo (tổng dự toán hơn 100tỷ, đấu xuống còn gần 100). Chỉ khổ cho các bác ấy, và cả em nữa, hôm đang ngồi trong WC thì các bác ấy gọi điện mếu máo "anh giới thiệu cho em loại cừ nào ngon nhất so với yêu cầu thiết kế của các anh. Ko thì em gặp anh chút được ko ạ?". Em run quá, nói bừa Arbed, thế mà cũng đúng, mỗi tội ở Việt Nam thì ...chưa có.
    Thôi, mệt rồi, các bác kể tiếp đi. Có điều đến giờ em vẫn còn chưa rõ CIENCO6 bị loại vì lý do gì, và băn khoăn về các điều khoản Bidding này lắm...