1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ôi trường Phổ Thông Năng Khiếu đáng yêu của chúng ta!

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi lonconsunrang, 06/02/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Computer Science không tạo ra hứng thú với tớ. Đối với tớ, computer chỉ dùng để xài Internet, hay chơi game, nghe nhạc mà thôi.
    Tới học Civil Engineering. Bây giờ công việc của tớ trong thời gian thực tập là quản lý các dự án quy hoạch mới của Melbourne á. Suốt ngày cứ lo họp với mấy thằng thầu rồi cấp giấy phép xây dựng thui.
  2. AseneLupin

AseneLupin Thành viên quen thuộc

Hí hí, lâu lâu mới vào diễn đàn này, vòng vòng thấy cái topic này vui quá.
    Bác haminh học khóa nào thế ạ. Có học cùng khóa với anh Bình (đang làm cho 1 cty), hồi trước học trường Tự Nhiên, ngành Đại Số gì đó (ngành ít ai theo) không ạ.
    Nếu bác nào là dân NK hay thích NK thì mới vào www.ptnangkhieu.com ạ
  3. kiman007

kiman007 Thành viên rất tích cực

nhảm quá - PTNK đáng iu ! Grừ - vào đó tớ học dốt đi hic hic - bò Đường bò Tâm thì ngu si láo cá
    hu hu - làm tớ mất 2tr - hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu !

Em có biết một mai khi thức dậy
    Hai dấu chân tôi để lại trước hiên nhà
    Lòng tôi đấy - yêu mà không dám ngỏ
    Xác hoa vàng nhớ nói hộ giùm ta !
  4. AseneLupin

Khớ khớ, bác kiman007 bị sao thế này. Hình như trường NK tỉ lệ đậu ĐH cao nhất mà???, ít nhất là năm của em. Mà ĐH thì hình như trường mình xem như thứ yếu nữa? Giải quốc gia với quốc tế, cả mấy giải châu á thái bình dương thì cả đống.
    Tất cả đều là thứ yếu. Quan trọng là sau này. Dân NK thi mấy cái thi ĐH thì ít bao giờ thủ khoa nhưng vào học thì toàn làm trùm. Lại thứ xịn nữa, dân NK đi du học khá nhiều mà toàn trường xịn, với lại rất thành công (nếu không muốn nói là nổi tiếng) ở đấy.
    Bác trách trường NK bị mấy cái nhà phía trước che mất, nhìn hơi xấu hổ thì đồng ý chứ còn academics mà chê thì pó tay luôn.
  5. kiman007

hừm bac nói thế chứ em bị xui nhiều chuyện lắm !
    giải QG thì chỉ tạm được - vẫn còn thua bọn HN - QTế thì le que - mổi năm có 1 - Châu Á TBD cũng thế thôi !
    hic - đi học thì :
    bò Đường bắt đồ chữ, ký đầu
    Thơm thì lên lớp hoài - "ko lo học - chắc em mất căn bản mới cúp học phải ko ??"
    Tâm thì đưa tin vịt tùm lum " làm mất 2 tr của tớ " hu hu
    nói chung học sinh NK thì giỏi nhưng chưa phát huy được hết sức mình ! nếu mà phát huy hết thì Qtế còn nữa - kinh nghiệm cho thấy đó !

6. AseneLupin

Ah, tính cả miền nam trung bộ thôi chứ so với HN thì NK còn yếu đuối lắm. Nhưng được cái NK còn đều hơn Tổng Hợp với Tự Nhiên á.
    Thứ nhất là về mặt truyền thống và đội ngũ giảng viên. Rõ ràng bên Tổng Hợp với SP HN (nói về Toán, Tin, Lý. Hoá thôi) có toàn thầy xịn. Những thầy này cũng được mời về trường NK dạy vài ba bữa, giá cắt cổ. Tôi cũng được học mấy thầy này và phải công nhận mấy thầy đó rất trùm.
    Mà còn 1 cái quan trọng nữa là "beep beep". Đọc 1 article nào đó do chính dân Tổng Hợp viết về "Cuộc chạy đua mấy chục năm nay giữa TH vớ SP" thì các thầy Tổng Hợp ra đề quốc gia cũng như đề thi chọn đội tuyển để đi thi quốc tế khá nhiều. Mặc dù không phải dân tổng hợp nào cũng biết nhưng những đệ tử ruột của các thầy thì thường được cho biết đề (hoặc là ra 1 bài khác tương tự nhưng bảo là bài để luyện đội). Bên SP thì ít hơn nhưng không phải không có. Cũng trong article đó, thỉnh thoảng có chú bên Tổng Hợp bắn tin đề thi cho các thầy bên SP và thế là "beep beep"...
    Vào đội tuyển quốc gia mới khó chứ còn thi quốc tế: kiếm huy chương vàng mới khó chứ còn từ bạc trở xuống thì không.
    1 lý do nữa là tài liệu. Học sinh mà chỉ mua những cuốn chuyên chọn, bài toán khó bán ngoài nhà sách thì đa phần chỉ có đi ăn cám. Những tài liệu trường TH với SP toàn những tài liệu chép tay, rất hay và rất độc. So với trong miền nam thì trường NK cũng thế, cũng học luyện đội, các thầy ra các bài chẳng có trong sách nào cả. Nhưng so với 2 trường kia thì còn yếu đuối lắm (nếu không hằng năm đã không mời các thầy HN vào)
    Do đó thi châu á TBD thì không chất lượng = IMO nhưng mà fair hơn tí (và dân Toán NK cũng dễ có giải hơn, 1 vàng và 1 bạc). Tin Học thì mặc dù ở miền nam (nghĩa là thua các trường kia khoẩng "beep beep") nhưng môn tin NK vẫn rất mạnh, hầu như năm nào cũng chỉ thua Tổng Hợp có tí xíu và cũng có khá nhiều IOI medals rồi. Lý, Hóa (nhất là Hóa) NK thì còn yếu đuối lắm, chỉ hù được các em miền nam thôi chứ còn so với miền bắc thì thua khá xa.
    Ặc ặc, còn mấy môn Văn, Anh thì sao bì lại tụi HN-AMS. Tụi HN-AMS về du học thì nhất nước rồi, mà toàn du học mấy trường top. Mà chú nói HN chung chung thế kia chứ không nói rõ trường nào thì thua là đúng rồi, HN thi 1 lần (như thi Toán) có đến 40 đứa (hình như thế) còn NK chỉ có 10, sao mà bì được.
  7. kiman007

thì vậy mới nói NK chưa được phát huy hết sức !
    sẵn bác nói thì em cũng phân tích luôn :
    - cái khoảng "beep beep" là 1 phần tất yếu của cuộc sống rồi - ko kể ! Nhưng hầu hết chúng ta thua là chúng ta chưa "chiến thắng chính mình" đó thôi !
    - Toán thì nói thật - số giỏi thật sự trong ĐT (10 đứa) chỉ có ko quá 3 - còn lại là kiểu trâu !
    - Lý Hoá còn bèo - nói chung bèo do lực lượng đầu vào cũng ko tốt, vả lại cách dạy của mấy thầy trong Nk ko "đúng hướng" mấy chú HN - quan trọng nữa là trình bày kém quá !
    - Tin mạnh vì sao ?? 1 là có đại ca Hùng biết cách luyện thi, 2 là... Tin NK là HS thành phố ko chứ tỉnh được mấy mống ???!
    mấy môn như, Anh Văn, Vi tính thì bọn ở tỉnh làm gì có ĐK (vì thế số người giỏi vào Đt ít hơn !)
    nói chung thì nên tự trách chúng ta trước ! he he ! có gì xin lỗi các bác nhé !
    tớ thấy 90% mấy chú đạt giải Qtế là cẩn thận hơn người khác!

8. tsheu_hi

tsheu_hi Thành viên mới

Hè hè, tìm mãi mới thấy PTNK thương iêu. Ặc ặc, ai bảo HS NK thì giỏi chứ?? Em đây nè, rót ĐH 2 năm rùi
    Hình như chỉ có lớp Toán Tin là siêu, các lớp khác thường thường, lớp văn dốt nhất, hìhi,kế đến là lớp SINH
    È è, đi dâu cũng gặp nhảm fái cả
    lonconsunrang hoc năm 99-02 fải ko? Tui cũng thế nè. Hihì, bạn học lớp gì thế??

<LI class=MsoNormal style="MARGIN: 0in 0in 0pt; COLOR: #000099; mso-margin-top-alt: auto; mso-margin-bottom-alt: auto; mso-list: l0 leve
  9. kiman007

2 năm rớt à ??? Con sâu đây rồi - bó tay ! Tớ nói thế là do bọn mình ko chịu học chứ IQ &gt;=140 ko hà - he he
    tớ chả nói NK ko giỏi - tớ chỉ nói đừng nên Nổ quá mà thôi - người ta ghét chứ ích gì - còn cậu gì đó lo thi thố đàng hoàng đi chác chỉ lo cưa gái chứ gì ???

10. tsheu_hi

tsheu_hi Thành viên mới

ặc ặc, em là girl
    Ra nông nổi này chỉ vì cái giải KK QG đáng ghét, rùi thêm cái tính trèo cao, ko mún luyênlại nữa mà mún đi du học
    Năm nay ta quyết trả thù đời

<LI class=MsoNormal style="MARGIN: 0in 0in 0pt; COLOR: #000099; mso-margin-top-alt: auto; mso-margin-bottom-alt: auto; mso-list: l0 leve