1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Pác nào làm HDV hoặc trong ngành du lịch cho hỏi tại sao HDV lại bị phạt?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Voldo, 08/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sakura

sakura Thành viên rất tích cực

Bác này bị phạt là đúng rồi, nhưng cái thằng nào phạt là quá máy móc.
    HDV đi Hạ Long bao giờ cũng nhận được một bản hợp đồng: (kể cả là bản hợp đồng khống) ghi tên nhưng ghi chung chung là ký hợp đồng đi trong thời hạn chương trình tour (nói chung là HDV có thời hạn ngắn, theo tour), nhưng không ghi ngày: khi nào tụi nó kiểm tra thì điền cái time vào
    Luật củ chuối này còn bao gồm cả điều khoản với xe du lịch nữa: xe phải có hợp đồng, trên xe có bảng ghi rõ tên công ty thuê xe, công ty xe (dán phù hiệu như ABC, Hoàng Gia.... thì không cần), số lượng khách... Nói chung là chuối vật.
  2. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

Em không hiểu ý bác???
    Hợp đồng thì có thể hiểu được, nhưng khi có thẻ HDV thì HDV có quyền lợi gì hơn người khác không ạ??? (như kiểu thẻ phóng viên)
    Khi em dẫn bạn em đi, em cũng chỉ chỏ, giới thiệu...Có bị cấm đoán gì đâu? Ai cấm đoán được em???
  3. poshboy

poshboy Thành viên mới

bạn tusunnét mới chuyển nghề qua HDV à
    không buôn cổ phiếu nữa sao
  4. Voldo

Voldo Thành viên rất tích cực

Dạ, nếu thế thì chắc không thấy oan ức mấy.
    Đây là nó bắt vì tội không cầm theo hợp đồng lao động. Tức là khi HDV đi làm hướng dẫn phải cầm theo kè kè cái hợp đồng lao động.
    Thế em mới thấy cái luật này nó khốn sờ nạn thế nào ý ạ
    Mà không thấy có bác HDV thật sự nào lên tiếng thì phải hềy?
  5. vuthanhminh

vuthanhminh Thành viên rất tích cực

Luật Việt Nam mà bác. Lại mới có vài cái mới ra, kèm theo vài cái hướng dẫn sử dụng. Em nghĩ sẽ chẳng ăn thua gì vì quản lý của mình trươc giờ vẫn thế.
  6. man_in_paradis

man_in_paradis Thành viên mới

7. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Đồng ý.
    Người VN có thói quen làm theo lệ chứ không làm theo luật. Đến khi bị phạt rồi (như bạn của Volvo) mà vẫn không biết tại sao, dù điều đó được quy định trong luật rồi, thì chứng tỏ người đó / công ty thuê người đó không nắm được quy định, luật pháp.
    Khi không nắm đủ quy định, luật pháp, mà vẫn làm, chứng tỏ sự kém hiểu biết. Bị phạt không có gì là lạ.
    Mà Mod cũng nên đổi tên Topic. Ở đây không có HDV nào bị bắt cả, mà chỉ là bị phạt thôi. Bị phạt và bị bắt hoàn toàn khác nhau. Đọc tên topic tôi tưởng HDV này đã bị tống tạm giam rồi.
    Tác giả topic hình như cố tình làm lệch bản chất sự việc ?
    Tôi ủng hộ việc phạt nặng những HDV / công ty du lịch làm việc mà không hiểu biết quy định, vì không hiểu biết cũng là không có trách nhiệm. Mà trong Du lịch không thể không có trách nhiệm được.
  8. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Bạn cứ việc "thấy" cho riêng bạn, nhưng đừng nên nói thế với luật nhé.
    Tôi nhớ năm ngoái khi đi du lịch TQ, HDV người TQ đón đoàn đã mang cả Hợp đồng (tiếng Việt) ra cho đoàn xem, để chứng tỏ đúng người, đúng chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm rõ ràng. Trong đó còn có chỗ để trưởng đoàn (phía VN) sẽ kí xác nhận, đánh giá vào cuối chuyến đi. Tác phong làm việc rất chuyên nghiệp.
    Lúc nhập cảnh vào VN thì lập tức bị ngay Du lịch phía VN làm một vố, may đoàn có những người to giọng, và mang cả hợp đồng chi tiết rõ ràng theo , nên phía công ty du lịch cuối cùng phải chịu.
    Nếu lúc đó chúng tôi mà không mang hợp đồng theo người thì chắc là sẽ chịu đủ.
  9. man_in_paradis

man_in_paradis Thành viên mới

10. ntruongthy

ntruongthy Thành viên mới

cũng có những tình huống bị oan lắm mấy bác ơi, 2 năm trước khi e còn là receptionist cho một khách sạn, có một người bạn là người nước ngoài về lại VN chơi, mình mến họ , họ mến mình, dắt nhau đi chơi, đến khi khách sắp về nhờ mình đưa vào chợ vải để lấy quần áo đã đặt may, ôi trời! Các Bác biết sao ko, bọn quản lý đô thị nó cho e là dân cò mồi, dẫn khách đi shopping lấy %, nghề dạy nghề nếu e có muốn comission thì cần j phải chở khách đi như thế, oan ơi là oan, gọi e lên phòng quản lý đô thị lập bảng kiểm điểm, bà khách nước ngoài bạn e ko biết chuyện j khóc bù lu bù loa, e nhất quyết ko nhận tội , nếu có miếng thì e cũng chấp nhận có tiếng chứ, mà nói thật, e ghét mấy thằng quản lý đô thị Hội An, nhìn nó đểu giả, nhìn chúng nó lúc nào cũng mở cái mồm để sẳn vậy, ko những riêng e, cũng có nhiều bạn, mới đi làm thực tập khách nó thích nói chuyện , xã giao mời đi dạo phố, thế là bị bắt, lại nổi oan Thị Mầu.Trong khi các tờ báo hay những lời bình phẩm về người dân Hội an luôn nhiệt tình và than thiện, với cái cảnh này thì vài ba năm nữa chẳng còn thấy người dân Hội An giao lưu với khách nữa. Hội An nhỏ bé, có chuyện j là hôm sau biết ngay, sau vụ việc đấy e bị cty cho out ngay, vì vi phạm quy chế nhân viên ko dc đi tour khi chưa dc cho phép, hic hic, ko lẽ là nhân viên mà ko dc phép co bạn sao, thế là e nghỉ luôn ra làm một mình, cho nó biết tay, có miếng luôn....khe khe...