1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Panoramic photos

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi Quangnb, 18/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Quangnb

Quangnb Thành viên quen thuộc

Minack theatre

Mới tập tành chụp panorama có chú, bác nào đi trước thì chia sẻ tí kinh nghiệm nhé. Cái khó chịu đầu tiên là phải làm quen mới hoàn toàn với khung hình mới, thay đổi hết cả cách compose một bức ảnh

Bác nào giống tớ, chưa có tiền mua được cái máy panorama hẳn hoi thì có thể chụp lẻ từng cái rồi ghép lại bằng software.
  2. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

well done! bác bổ củi dùng soft gì thế? Tui cũng đang tính thử panorama xem nó ra mần răng.
  3. Quangnb

À chú Hard****, lâu lắm mới gặp nhể .
    Anh chọn mãi mới được cái phần mềm Panorama Factory có vẻ ổn chú ạ. Chắc chú cũng như anh và đa số dân tình chưa có điều kiện mua con Fuji GX617 hay Hasselblad Xpan thì dùng software là ổn nhất.
    Có cái chú phải chú ý là các phần mềm dù thuật toán của nó tốt đến mấy cũng ko thể làm ra ảnh panorama thật như máy panorama chuyên dụng được. Chú chụp thế nào đừng để cái perspective giữa các ảnh nó thay đổi nhiều quá, hoặc góc chụp lớn quá, software dù sao cũng vẫn ngu nó sẽ ghép trông ko thật lắm.
  4. hardrocker

Haha, bác bổ củi này giọng vẫn đanh đá như xưa hỉ ,
    Có tiền nhiều như bill thì mới đi chơi đồ vài ngàn. Cái Panorama Factory này thấy bọn trên net dùng cũng nhiều, nay được bác giới thiệu thêm, để tui thử xem sao. Bác có send cho tui đi, đỡ phải đi tìm
    Mà tại sao bác lại nói là không nên dùng góc quá lớn, bác sợ distortion à ? Hôm trước thấy trên tạp chí gì gì (Outdoor Photo thì phải) nó giới thiệu bài về cái zoom 17-35mm gì gì, dùng tạo ra cái ảnh panorama 360 độ trông rất ổn
  5. Quangnb

Ờ anh vẫn thế, chú khoẻ không thế ?
    Chú load cái software ở đây http://www.panoramafactory.com/download.html về đi rồi anh gửi cho chú cái crack.
    Mà anh nói rõ thêm với chú là ảnh panorama anh muốn nói ở đây là ảnh chụp để in ra treo lên, ngắm được chứ ko phải panorama 360 độ quay tít thò lò như ở trên web đâu nhé .
    Thường các phần mềm nó có cho chỉnh lại cái barrel distortion, có cho chú nhập cả focal lenght để nó điều chỉnh nhưng anh vẫn thấy nên tránh được thì tránh, ảnh ghép sẽ chất lượng hơn.
    Chú cứ lọ mọ đi nhé, có gì chia sẻ, anh em mình cùng tiến
  6. vndrake

vndrake Thành viên mới

Có một nhiếp ảnh gia Việt kiều anh Lê Thịnh đã có một project ảnh panoramas 360 độ tại Hà nội, Tp Hồ Chí Minh và Châu Đốc. ANh dung một camera chuyên chụp 360 độ (hoặc lớn hơn)
    Anh đã có gallery tại Salon Natasha 31 Hàng Bông Hà nội năm 2000 các ảnh Panoramas 360 độ chụp tại Hà nội. Rất phê.
    Các bạn có thể vào đây mà xem ảnh của anh chụp tại Châu đốc.
    http://www.thinh.com/pano/cd98/index.html
    Và tại Tp Hồ CHí Minh
    http://members.aol.com/alphavilla/saigon-pano/index.html
    Tại Hà nội
    http://www.artsalonnatasha.com/ex.12.2001.html
    Máy của anh là máy cơ made by hands (hàng Thuỵ sỹ) phim 35mm. Một cuộn phim 36 kiểu thông thường chỉ chụp được 3 kiểu 360 độ
    Bạn có thể xem ảnh tại Hà nội của anh trong Catalog tại Salon Natasha.
    Được vndrake sửa chữa / chuyển vào 19:30 ngày 19/05/2003
    Được vndrake sửa chữa / chuyển vào 19:51 ngày 19/05/2003
  7. hardrocker

Cám ơn bác Vndrake post link hay, ảnh phê!!!
    Xem ảnh không biết các bác rút ra kết luận gì, nhưng tôi có mấy nhận xét nhỏ về kỹ thuật thế này:
    - Ảnh panorama cần có độ sâu ảnh rất lớn để tăng hiệu quả toàn cảnh. Vì vậy nếu để chụp 360 theo cách ghép ảnh phải chăng nên dùng ống góc rộng, mở nhỏ.
    - Ảnh nên chụp trong điều kiện ánh sáng đều theo mọi hướng - những ảnh chụp lúc trời mây (overcast) cho ra tone đẹp nhất.
    rgrds,
  8. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Hờ hờ hoàn toàn ngược lại bác ạ, panorama ko cần lens dài mà cần lens ngắn, có độ mở rộng. Bác nào có mua POPPULAR PHOTGRAPHY số gần đây có giới thiệu chụp panorama bằng máy bình thường đấy.
    Còn gì vui thích bằng chúng ta cùng ăn kem sữa chua SUSU
  9. hardrocker

hehe, bác giải thích kỹ hơn tý nữa đi. Tui nói là lense có góc mở rộng (angle of view) tức là lense có tiêu cự ngắn đấy. Còn mở nhỏ tui nói ở đây là khi chụp thì cần dùng độ mở ống kính nhỏ.
  10. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Hẹ hẹ, nhìn nhầm. Xin lỗi bác hardrocker
    Còn gì vui thích bằng chúng ta cùng ăn kem sữa chua SUSU