1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Panzerfaust và bom ba càng

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi con_ech_gia, 29/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Vo_Quoc_Tuan

Vo_Quoc_Tuan Thành viên rất tích cực

Trong thời gian đánh Khơme đỏ, có những trận bộ đội vác toàn B40, B41 đi bụp, không dùng AK. Từ xưa, ngay cả ĐKZ cũng được dùng để diệt bộ binh, như ở ĐBP cách hiệu quả nhất để diệt bọn bộ binh tùng thiết xe tăng là phọt một quả ĐKZ vào thành xe tăng cho mảnh văng toé loe.
  2. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

B-40/41 có cả đầu đạn mảnh để chuyên trị bộ binh, nếu em không nhầm.
  3. Mig19Farmer

Mig19Farmer Thành viên mới

B-40 không có đạn chống bộ binh chuyên dụng đâu. Đầu đạn chống tăng PG-2 của thằng này vỏ thép mỏng dính á, chắc hiệu ứng mảnh chả được mấy nên mình đoán chủ yếu là dùng sức ép thôi.
  4. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

B-40 không có đạn chống bộ binh chuyên dụng đâu. Đầu đạn chống tăng PG-2 của thằng này vỏ thép mỏng dính á, chắc hiệu ứng mảnh chả được mấy nên mình đoán chủ yếu là dùng sức ép thôi.
    ---------------------------------------------------------------------------------
    Chưa đúng ! RPG-2 thì không có loại đạn nổ mảnh chuyên trị bộ binh thật, nhưng B-40 thì có ! Loại đạn này do VN ta tự nghiên cứu, sản xuất và hiện vẫn được sử dụng trong biên chế chính thức.
    Chú MiG, có đi ọp không đới ? Chú toàn trốn, chán !
  5. Mig19Farmer

Chắc anh Đoàn nhầm sao chứ B-40 với RPG-2 là một mà. Em đóan ý bác nói B-41 (RPG-7) phải không ạ. RPG-2 không biết nhà mình còn trang bị chính thức trong biên chế không hả anh Đoàn, em vừa tháo thử 1 quả thấy đầu đạn kết cấu thô sơ quá, em nghĩ tiện bộ gá có khi lắp đầu đạn cối 82 hay 60 lên thân đạn RPG-2 chắc dễ ẹt á.
    PS: Em nào dám trốn tránh, em tưởng các bác đi ngày 11 là thứ 2 tuần tới ai ngờ vừa tính lại hóa ra ngày hôm nay, khổ cái thân em quá.
    Tiện đây em vừa phát hiện ra 1 chỗ bán rất nhiều mũ sắt kiểu Nga, phần lớn nước sơn đều còn rất ngon mà giá lại rất bèo. Em vừa quất 1 em, đang định mai đi làm thêm 1 em kiểu WWWII nữa cho đủ bộ. Ở đó còn có khá nhiều đồ quân dụng linh tinh khác như bi đông, cà mèn, vỏ hộp đạn ĐKZ-82, các kiểu túi quân trang Mẽo rất mới, (nghe bảo mới bán mất 2 con mũ pilot heli Mẽo, xót). Bác nào ham hố mấy của này thì nhắn em nhá.
  6. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

Chắc anh Đoàn nhầm sao chứ B-40 với RPG-2 là một mà. Em đóan ý bác nói B-41 (RPG-7) phải không ạ. RPG-2 không biết nhà mình còn trang bị chính thức trong biên chế không hả anh Đoàn, em vừa tháo thử 1 quả thấy đầu đạn kết cấu thô sơ quá, em nghĩ tiện bộ gá có khi lắp đầu đạn cối 82 hay 60 lên thân đạn RPG-2 chắc dễ ẹt á.
    ------------------------------------------------------------------------------
    He...he, có chú mình nhầm thì có ! Chú nhầm ở chỗ không hiểu ý anh: Ý anh là RPG-2 của LX khi thiết kế và sản xuất thì không có đạn nổ mảnh chống bộ binh, khi vào VN được mang tên B-40 qua thực tế chiến đấu và đòi hỏi của chiến trường thì nó được quân giới VN "nâng cấp" bắn cả đạn nổ mảnh chống bộ binh do VN chế tạo.
    B-40 (RPG-2) vẫn còn trong biên chế chính thức của QĐNDVN, hiện tại nó vẫn sử dụng cả 2 loại đạn chống tăng và nổ mảnh. Việc lắp đầu đạn cối lên thân đạn RPG-2 thì anh chịu, không dám tham gia !
  7. kienmama

kienmama Thành viên quen thuộc

Ở tầm xa tối đa 920 mét (4,5 giây sau khi khai hoả), đạn của súng có khả năng tự phát nổ nên nó còn được liệt vào một dạng pháo binh. Trong chiến tranh Việt Nam, bộ đội Bắc Việt thường sử dụng nó để bắn cầu vồng vào các mục tiêu bị che khuất, khi không thể bắn thẳng và hiệu quả sát thương chống bộ binh là rất tốt. Với loại đạn chống bộ binh riêng, loại súng này có thể có được tầm bắn tối đa là 1100 mét
    Cái đoạn này nói tới tác dụng chống bộ binh của phóng lựu chống tăng họ RPG đây nè
  8. danngoc

danngoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mũ sắt kiểu Nga 1936 hả bác? Có mũ kiểu Đức không cho em tậu một quả? Hay có quả nào độc bác cho giá mềm là em xơi ngay
    Được danngoc sửa chữa / chuyển vào 08:39 ngày 12/02/2007
  9. Mig19Farmer

Dạ, em đã hiểu rồi ạ . Nhưng mờ em thấy B-41 nhà ta cũng làm được rồi thì sao không vất hết đám B-40 cho dân quân tự vệ nhỉ. B-40 tầm bắn hạn chế quá, dùng trên chiến trường lớn hiệu quả thấp lắm, nên để cho dân quân tự vệ dùng thì hợp lý hơn.
  10. yetkieutheky21

yetkieutheky21 Thành viên mới

Đúng vậy, ở chiến trường Miền Nam thường không có cối (do bắn là lộ chổ liền mà khó di chuyển) nên cũng thường dùng loại này làm "pháo binh" lắm.