1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Penalty Strike - Hồi ký của 1 đại đội trưởng trừng giới Hồng quân 1943 - 1945

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi maseo, 02/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Colt1911

Colt1911 Thành viên mới

Tuyỏằ?t vỏằi! RỏƠt cĂm ặĂn Maseo 'Ê post truyỏằ?n này! ĐÊ mỏƠy thĂng qua Maseo vơ anh em, xin chÂn thành cỏÊm ặĂn! Truyỏằ?n này hay quĂ! NhỏƠt là 'oỏĂn tĂc giỏÊ trỏÊi lòng vơ sỏằ tan rÊ cỏằĐa LX. ĐÂy mỏằ>i 'úng là 1 ngặỏằi yêu nặỏằ>c thỏưt sỏằ!
  2. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Hề hề, cám ơn các bác đã ủng hộ, nhà em rất vinh dự vì đã được phục vụ các bác. Tiếc là đoạn cuối hơi chán vì tác giả ko tham chiến trận công phá Berlin, nhưng biết làm sao, đó là cuộc đời thực của ông, những suy nghĩ thực của ông, 1 tay lính chiến.
    Nhân kết thúc cuốn truyện, nhà em muốn chia sẻ chút ít nhận xét trong mấy năm làm mõ QS, đó là các bạn trẻ hay cực đoan hóa hoặc lý tưởng hóa chiến tranh. Hoặc coi chiến tranh là núi xương sông máu phải loại bỏ bằng mọi giá, hoặc coi nó là nơi vinh danh những "anh hùng" ta thắng địch thua. Thực ra trong con mắt những người đã thực sự tham chiến như bác Pylcyn chiến tranh là cả 2 thứ trên + 1 lô thứ khác nữa.
    Có những núi xương sông máu là ko thể tránh khỏi, câu hỏi đặt ra khi đó là tồn tại hay ko tồn tại chứ ko như thời bình chúng ta có thể cân nhắc giá này là đắt, số xương máu kia là phí phạm. Có những vị anh hùng nhưng điên rồ và chết lãng nhách như bác Yanin, phạm tội và rồi cũng chết rất dớ dẩn như bác Shmeshnoi. Ngay cả các tướng lĩnh lừng danh như Zhukov, Rokossovski cũng có những ham hố rất đời mà ko 1 cuốn sử chính thức nào nhắc đến.
    Sử sách là do kẻ thắng viết lại, vì thế các vị anh hùng trở nên lấp lánh quá mức do các sử gia quên ghi những nét đời thường của họ, nhưng Hitler có bồ thì các sử gia lại mô tả rất chi tiết chỉ thiếu nước ngày phập mấy lần Quân đội Nga anh dũng vô song cũng đầy rẫy những cá nhân hèn hạ như Geft hay Redki, bẩn tính như Baturin hay Litvin, và hám dánh như ... chính bác Pylcyn, 60 năm sau vẫn còn ngồi lần giở từng tấm huân chương và tiếc nuối những tấm huân chương ko được nhận. Bản thân bác Pylcyn dù rất dũng cảm nhưng cũng chỉ thoát chết nhờ nhiều lần gặp may đến mức chính bác í cũng ko thể hiểu nổi và đặc biệt là chưa bao giờ xông lên đầu hàng quân như những người hùng khác, những người hùng thực sự đó đều đã mất mạng!
    Đó là những góc khuất của chiến tranh, của những người hùng mà nếu ko có những cuốn hồi ký mộc mạc như này thì ta sẽ chỉ biết được phần quá hồng hay quá đen của nó mà thôi. Hy vọng sắp tới sẽ có thời gian tiếp tục phục vụ các bác tìm câu trả lời rõ hơn nữa cho câu hỏi tưởng chừng đơn giản CHIẾN TRANH LÀ GÌ? Hồi ký của 1 cựu binh Mỹ trong VNwar là 1 lựa chọn ưu tiên
    Chào thân ái và quyết thắng!
  3. danngoc

danngoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Há há mõ ơi làm văn xã luận hồi nào đó, chuẩn quá.
  4. Orbiter

Orbiter Thành viên mới

Tốt quá, hi vọng bác bỏ thời gian cho anh em mở rộng tầm mắt
  5. duongducminh

duongducminh Thành viên mới

1 độc giả nữa bỏ phiếu cho truyện mới của bác maseo.
    Già rôi, đọc truyện bác dịch tốn mất 36k V-Rohto.
  6. Buratinos

Buratinos Thành viên mới

Xin cám ơn Maseo về bản dịch rất hay này, hồi trước trông phòng thí nghiệm ở trường mình là một cụ già, cụ kể đã tham gia trận Berlin và là lính phòng không. Những người Nga thời đó thường rất rất tốt, khác hẳn với hội Nga mới bây giờ.
  7. NoIdea

NoIdea Thành viên rất tích cực

Em đã gom các bài dịch của bác Maseo trong 17 trang lại.
    Dành cho các bác "mắt kém":
    Bản Word:
    http://www.mediafire.com/download.php?m3hzwzzzmdn
    Bản PDF:
    http://www.mediafire.com/download.php?dytnke412mx
  8. bunny121

bunny121 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

xông lên đầu mà sống trở về mới chỉ có bác trúng số Mansur,người khác sống sao nổi
    Tội nghiệp ông bạn Liên Xô,thôi hy vọng sau này ông Nga đi lên cho dân Nga (và bạn tốt của dan Nga) được nhờ :D
    Vụ Kerch là gì thế các bác?
  9. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Kerch là 1 thất bại lớn của Hồng quân giữa năm 42. 3 tập đoàn quân với tổng cộng 21 sư thuộc Phương diện quân Crưm phòng thủ bán đảo Kerch đã bị xoá sổ hoàn toàn, 170K người bị giết hoặc bị bắt. Trận đánh chính chỉ kéo dài trong 10 ngày từ 8 đến 18/5/42, nhưng có 1 số binh lính và thường dân Nga trốn vào khu nghĩa địa Adzhimushkay ngoại ô thành phố tiếp tục kháng cự cho đến tận ngày 30/10/42. Sau 170 ngày chiến đấu dưới các hầm hộ từ 13K người ban đầu chỉ còn 48 người sống sót bị quân Đức bắt sống. Đây là 1 trong những vụ hiếm hoi quân Đức phải sử dụng tới chất độc hoá học trong WW2, thành phố dù thất thủ rất thảm hại nhưng sau đó vẫn được phong anh hùng.
    Chào thân ái và quyết thắng!
  10. Tank

Tank Thành viên mới

Hình như bác Maseo blame cụ Pylcyn không đúng lắm cái đoạn vàng vàng. Chiến thuật của Tàu và Nhật là sĩ quan lao lên đầu tiên làm gương cho binh lính, còn chiến thuật của Nga là sĩ quan đứng sau hô hào binh lính, sẵn sàng bắn nếu ai định quay đầu chạy.
    Mặt khác một khi đã ra trận thì vị trí nào cũng nguy hiểm gần như nhau. Lao lên đầu thì dễ ăn đạn, lui lại sau thì dễ ăn cối hoặc pháo. Chưa kể sĩ quan LX hồi đó ra trận mặc quân phục riêng nên khá dễ để nhận ra dù là đứng phía sau. Địch sẽ dành một phần đáng kể hoả lực cho người sĩ quan, còn đương nhiên lính bắn tỉa cũng sẽ chọn bắn sĩ quan trước tiên.
    Cụ Pylcyn cũng thật sự là người hùng qua những việc cụ làm được trực tiếp như hạ xe tăng địch và hoàn thành được hầu hết các nhiệm vụ được giao. Cụ Pylcyn quả là quá may mắn mới sống sót dù ra trận khá nhiều như vậy. Tôi đoán cụ vừa có may mắn lớn nhưng cũng là người cực kỳ thông minh và nhanh quyết mới sống sót nổi. Ví dụ trong trận phải băng qua bãi mìn, dù bất ngờ như vậy cụ vẫn nhận định nhanh và chọn con đường thông minh là nhẩy vào những chỗ vừa nổ.
    Muốn chắc sống chỉ mỗi cách ở lại hậu phương. Cụ Pylcyn đáng lẽ có thể dễ dàng chọn đường sống nếu cứ tiếp tục làm sĩ quan huấn luyện ở hậu phương.

BTW, truyện quá hay, người dịch cũng chuyển tải tuyệt vời. Cảm ơn bác maseo :)