1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Penalty Strike - Hồi ký của 1 đại đội trưởng trừng giới Hồng quân 1943 - 1945

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi maseo, 02/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhoccongsan

nhoccongsan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hi vọng dịch gia maseo chọn được ông nào viết " trung thực " thì tốt, chứ cái kiếu " lấy xác thường dân tính xác VC " hay nổ hơn bom CBU của mấy lão VNCH thì dở lắm
  2. jin10881

jin10881 Thành viên mới

Chân thành cảm ơn bác Maseo!
  3. tuantc88

tuantc88 Thành viên mới

bác NoIdea làm được việc có ý nghĩa với em quá. Bác biên tập lại rất công phu và hoàn chỉnh bài của bác Maseo. Cám ơn cả hai bác rất nhiều.
    Tiện thể, bác NoIdea biên tập lại luôn cả "Chặng đường đỏ từ Stalingrad" đi cho anh em sưu tầm.
  4. ngthi96

ngthi96 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thanks bác maseo đã biên tập...
    Bác nào có điều kiện nhờ tiếp sức giùm 2 topic...1 cây cầu quá xa & we were soldiers one...and young đi..Đang hấp dẫn..Các bác ấy bỏ quên lâu wá rùi...ặc..ặc..Thanks
  5. saruman

saruman Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tuỳ từng trường hợp mà sĩ quan có thể ở trước hay ở sau. Làm quái gì có "chiến thuật" ở đây
    VD: khi phòng ngự thường phải đứng sau chỉ huy, ngăn đào binh. Còn khi phản công tất nhiên phải vọt lên trước để lính còn có cái mà chạy theo
  6. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Các bác cho nhà em hỏi tí: trong các đơn vị trừng giới có thường phạm (không phải quân nhân) ở hậu phương bị dí vào không (không tính hội Gulag)?
    Trong mấy cái hồi ức của bác danngoc có nhắc đến chuyện giai đoạn cuối WW2 trong Hồng quân có cả bọn tù bị bắt lính, nhưng ở đây nhà em đang muốn hỏi riêng trong lính trừng giới.
    Thanks các bác trước.
  7. danngoc

danngoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Có chứ bác, trong hồi ký của ông này cũng nói tới nè. Có điều rằng, theo tớ biết thì Gulag thu gom toàn bộ tù chính trị lẫn thường phạm vào thành trại lao động cải tạo, bản thân GULAG có nghĩa là Hệ thống trại lao động cải tạo, tức là hầu hết tù nhân của Liên Xô đều thuộc một trại trong hệ thống GULAG. Tù GULAG cuối chiến tranh nộp đơn xin ra trận để được giảm thời gian thụ án, nên vào đại đội trừng giới là bình thường.
    Được danngoc sửa chữa / chuyển vào 10:51 ngày 12/02/2010
    Được danngoc sửa chữa / chuyển vào 11:56 ngày 12/02/2010
  8. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Cám ơn bác, thế còn thời kỳ đầu (42) thì sao ạ?
  9. danngoc

danngoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Theo em biết thì thời kỳ đầu chiến tranh nhân lực Liên Xô còn nhiều, lính đào ngũ cũng nhiều Thời kỳ 41-42 nhân số Gulag toi gần nửa vì đói.
  10. bunny121

bunny121 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hình như bác Maseo blame cụ Pylcyn không đúng lắm cái đoạn vàng vàng. Chiến thuật của Tàu và Nhật là sĩ quan lao lên đầu tiên làm gương cho binh lính, còn chiến thuật của Nga là sĩ quan đứng sau hô hào binh lính, sẵn sàng bắn nếu ai định quay đầu chạy.
    [/quote]
    1 hậu quả điển hình do xem film "Enemy at the gate" :)
    chính uỷ và sỹ quan luôn là 2 thằng đầu tiên xung phong lên,không thế thì lính nó không bao giờ phục,không bao giờ nghe,phòng thủ thì không nói nhưng tấn công thì xung phong đầu tiên luôn là 2 ông trên và thường là chính uỷ (1 chức danh rất dễ lên bàn thờ ngắm gà khoả thân trong quân đội Liên Xô) xung phong.Vì thế mà chuyện thay sỹ quan,chính uỷ,phó lên làm trưởng xảy ra như cơm bữa,nhẹ và may thì vào viện,nặng thì ra đồng.