1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Pha cà phê thế nào cho ngon nhất ?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi co__may, 23/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. co__may

co__may Thành viên mới

Pha cà phê thế nào cho ngon nhất ?

Mình tìm mà ko thấy topic nào dạy cách pha cà phê và chọn cho ngon . Bf của mình nghiện cà phê lắm , nhưng mình lại không biết cách pha thế nào cho ngon ,
    O Paris mua ca phê ở đâu ngon a ? các nhãn hiệu cà phê nào thông dụng và ngon nhất ?
    Xin chỉ giùm tất cả những gì liên quan đến cà phê nhe''
    Mình rất muốn hàng sáng được tự tay pha 1 ly cà phê thật ngon cho him , chứ ko phải để cho anh ấy pha cho cả hai
    Thanks all
  2. bauerin

bauerin Thành viên mới

Cafe cũng là thức uống mình yêu thích, nhưng không dám uống thường xuyên. Mẹ mình pha cafe rất ngon, mình đã học được cách pha, bạn thử áp dụng xem thế nào: Tráng cốc và phin bằng nước nóng. Cho liều lượng cafe theo sử thích vào phin, đặt lên cốc đang được ngâm nước nóng trong một bát nhỏ. Nước đun sôi đổ từ từ vào phin, đổ xâm xấp cái chặn cafe trong phin thôi, bạn đợi 10-15s ( để hạt cafe kịp nở ra ) rồi đổ thêm nước vào theo lượng bạn muốn uống ( đặc hay nhạt í mà ), thêm sữa hay đường tùy thích. À, có một món cafe uống cùng sữa chua, không biết đã ai thử chưa nhỉ, ngon phết. Khâu cuối cùng là đổ cafe vào cái dạ dày thui. Hi vọng bạn pha được tách cafe ngon.
  3. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

tớ chẳng biết bí quyết thế nào nhưng mà mẹ của bạn tớ pha bằng nước tinh khiết mua trong trai ý chứ k phải dùng nước máy nhà mình đâu
  4. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

Tớ thì không phải dân nghiền cafe, nhưng thời gian ở trong Đà Nẵng cũng có nghe được cái cách họ pha cafe, xin viết vài mẹo lên đây để CO_may, và bác Lon_loi luôn nhé:
    - như các bước của Bauerin đã là: tráng phin cho nóng, và đổ nước nhiều lần (2-3 lần), vì lần 1đổ ít nước để cafe thấm đều và nở (thường thì 1phút đấy chứ 10-15s tớ chưa biết có kịp nở ko).
    - Ngoài ra thì tớ bổ sung thêm:
    + thường thì cho 3muỗng cafe vào filter, lắc đều và ép nhẹ tay (đây là mấu chốt), Và nên dùng filter inox vì filter này lỗ khá nhỏ, có ren xoáy, vì thế có thể chỉnh độ nén chặt lỏng cho vừa. Vì nếu filter lỗ to quá, hoặc nén ko chặt thì dễ bị lọt cả bột cafe xuống, như vậy sẽ ko ngon và uống sẽ có cặn nhiều, và hương thơm chiết ra chưa được hết.
    + Đổ 1lần nước (như bauerin đã nói), 1phút sau, đổ tiếp tuỳ theo lượng uống (vì đổ nhiều lần sẽ tăng độ nóng).
    Còn lại thì phụ thuộc vào .....cafe
  5. skept82

skept82 Thành viên mới

Ngày trước đi uống café, có ng bảo là họ fa cho thêm 1 chút (rát ít) muối. Không biết họ có xạo hay không vì cũng chưa kiểm chứng
  6. co__may

co__may Thành viên mới

Cám ơn các bạn nhiều , mình đang pha thử theo cách của Bauerin xem thế nào ? Bạn nào đang ở VN cho mình hỏi , Cà phê Trung Nguyên thì loại nào ngon nhất , và giá khoảng bao nhiêu k 1 kg vay ???
    Có phải số 8 là ngon nhất ko vậy
  7. Guest

Guest Guest

tớ hay mua cho bọn nhật và caucasian cafe TN số 5.
  8. linkinhot

linkinhot Thành viên rất tích cực

_số 8 ko hẳn là ngon nhất đâu, chỉ nặng nhất thôi. Nếu uống quen rồi thì ko sao. Mới uống coffee mà xơi luôn số 8 thì dễ hy sinh lắm
    _để đơn giản nên mua Nescafe 3 in 1 về pha. Không ngon nhưng đảm bảo uống được và rất tiện lợi. Đảm bảo chống mất ngủ rất hiệu quả
  9. co__may

co__may Thành viên mới

Tớ thì thường xuyên uống cà phê tan cho nhanh và tiện . Nhưng mà bf của tớ không thể uống cái loại đấy , bảo là nó nhạt toẹt . Anh ta nói là TN số 8 là ngon , nhưng lý do ko nói , thế số 8 là nặng nhất ah ?
    Thế ở HN mua TN đưọc ở chỗ nào vậy ? Có ai biết ko ? Chắc mình sẽ làm 1 sưu tập cà phê TN để xem là loại nào ngon nhất nhỉ ?
    Từ ngày mình học pha cà phê , mỗi ngày thành ra 2 cốc , sắp nghiện đến nơi rồi .
    Chinh phục dạ dày và sở thích của chàng kiểu này tèo mất
  10. linkinhot

linkinhot Thành viên rất tích cực

_những người hay uống cà phê thường thích số 8 nhất, không hiểu tại sao. Em thì em thấy nó thơm và nặng, uống thích lắm.
    _em cũng ko biết mua cà phê ở đâu. Có lẽ các cửa hàng của Trung Nguyên đều có bán. Không thì chị ra mấy hàng cà phê nổi tiếng như Mai ở Nguyễn Du chẳng hạn. Ở đấy ko bán TN (tất nhiên ) nhưng các loại cà phê ở đấy cũng ngon lắm. Bf của chị chắc cũng uống ở đấy rồi và chắc cũng thích loại nào đó ở đấy.