1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Pha cà phê thế nào cho ngon nhất ?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi co__may, 23/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mvc

mvc Thành viên mới

Cà phê tớ vẫn thích pha phin hơn, theo như cách mà mấy bác đã nói ở đây, tức là bỏ cà phê vào phin, ép nhẹ, chế chút nước sôi cho ngấm, chờ một chút rồi mới chế tiếp nước sôi vào. Khi nào thích uống cream thì cho creamer vào, nhưng tớ hay bắt chước ông cậu ở nhà là cho sữa bột của trẻ em vào, cũng thơm ác.
    Pha cà phê đen có một cách làm creamer mà tớ rất hay làm là, bỏ một, hai muỗng đường vào một cái ly, nhỏ vào đó một vài giọt cà phê đậm đặc, và bắt đầu đánh lên cho nó sủi kem lên. Khi nào ok thì đổ tất cả chổ cà phê pha được vào đó, quậy đều và uống, ưm, ngon và đắng tuyệt
    Tớ thì không thích uống cà phê Trung Nguyên mà hay mua loại của Phúc Long Châtea, cà phê xay sẵn và ép chân không rất ngon và thơm, có nhiều hương vị cho bạn lựa chọn. Còn instant coffee thì hay uống của G7, theo tớ thì đó là loại ngon nhất. Nhưng uống instant coffee thì chỉ uống trong giờ làm việc cho nó tiện, chứ ở nhà vẫn thích pha cà phê đen mà uống hơn
    Công ty tớ có mấy khách hàng là mấy coffee trader ở VN (Nestle, Taloca, Sucafina, Armajaro...) mỗi lần lên thăm họ là nghe mùi cà phê thơm nức mũi (vì họ có phòng thử mẫu cà phê mà). Nhưng uống cà phê pha kiểu Ý (cà phê hơi espresso, cappuccino..) thì không ngon lắm, vị nhạt và toàn nước (có lẽ uống cà phê đậm kiểu VN quen rồi). Lên thăm cty họ được phát cho một tập giới thiệu về cà phê, cách pha chế, cách thưởng thức và đánh giá một ly cà phê ngon... nhưng toàn tiếng Anh, nhớ nhác dịch ra quá)
    Có mấy bài viết về lịch sử cây cà phê, các loại cà phê, cách pha chế ...ở đây nè:
    http://www.ttvnonline.net/quangbinh/467316/trang-1.ttvn
    http://www.ttvnonline.net/quangbinh/467316/trang-2.ttvn
  2. Dp14ie

Dp14ie Thành viên mới

Minh nghĩ, nếu ai đã từng uống cà fe phin hay đã từng bỏ thời gian để chế cho riêng mình một ly cà fe thì sẽ ko bao giờ tiêu thụ nổi mấy cái loại cà fe hay cách pha chế ca fê của châu âu. Uống cái thứ cafe đấy mình thấy nhạt thếch.
    Minh có cơ hội đi khắp mọi miền tổ quốc, hay nói đúng hơn là đi đến những nơi có cafe ngon nhất ở Việt nam. Ấn tượng sâu sắc nhất của mình là một ly cafe tại một quán cóc của TP PleiKu, tất nhiên ko phải la cafe Trung Nguyên rồi, ly cafe rất đăc, hương thơm và đậm. Ngoài ra cafe uống ở Nghệ An cũng rất hay, ko hiểu cái nguồn nước ở đấy hay cách cafe họ pha như thế nào mà ngon thế.
    Cafe Sài Gòn ư? Mình thấy buồn quá, cafe SG người ta uống như uống trà đá ở HN.
    Mình có một sở thích là sáng T7 hàng tuần ngồi uống Cafe trên đường Nguyễn Du và ngắm mặt hồ Hale, cái cảm giác lúc đấy thật dễ chịu và thoải mái. Cái cách người HN uống cafe cũng thật là tuyệt.
    Xin lội vì đã hơi lan man.
  3. xdrive

xdrive Thành viên mới

Hi
    Ở SG, đường Pasteur chỗ quán H2O có bán cafe xay sẵn
    điểm đặc biệt là cafe rang với "nước mắn nhĩ "
    mình uống thấy ngon hơn của TN vì có cảm giác TN thêm hương liệu nhiều quá nên giột cafe bị sách giả tạo.

4. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Bây giờ L đang đi học xa nhà ,ở một mình nhưng mà vẫn không bỏ được thói quen hàng ngày pha cà phê fin uống .L ko quen uống cà phê trong gói sẵn thế nên chịu mất thời gian một chút vậy.Còn pha ngon hay không thì cũng không biết nữa vì cũng chỉ toàn tự pha tự uống ,tự mình thấy thì cũng ngon.Còn cách pha thì như bình thường thôi ,cho cà phe vào fin rùi cho một ít nước thôi để nước chảy hết rùi thì cứ để đợi thêm khoảng 5 phút cho ngấm rùi mới đổ thêm nước tiếp ,mỗi lần đổ ít một nước vào fin thôi.
  5. mvc

mvc Thành viên mới

Bây giờ còn có cả cà phê túi lọc dành cho những người thích uống cà phê nguyên chất mà eo hẹp thời gian... Rùi pha cà phê bằng máy, cái này thì thơm thật đấy nhưng hình như cũng chỉ được cái bơn bớt đi lượng caffein cho vào dạ dày chứ so ra với pha cà phê phin thì chẳng ngon là mấy (theo tớ thấy vậy)
    Nhưng tớ thì bây giờ lại quen uống cà phê theo kiểu trong Nam rùi (pha thật nhiều đá, thật ngọt và uống như uống coke) Uống cà phê tự pha thì chỉ có uống ở nhà buổi tôi thôi, mà không dám uống nữa vì nếu tối lỡ có một chút cà phê vào dạ dày là nguyên đêm đó không ngủ được, sáng hôm sau lại dậy trể, hix
  6. co__may

co__may Thành viên mới

Mấy ngày hôm nay loay hoay mãi không vào được TTVN , vào thì cứ type bài xong là bị down , ức ghê .
    Chúc tất cả các bạn gái ngày lễ mồng 8-3 thật nhiều may mắn , hạnh phúc và thành công .
    Mình không nghĩ là nhiều người góp ý như thế .
    Nói tóm lại đã nghiện cà phê thì uống pha phin vẫn chuẩn nhất nhỉ . Có người còn dạy tớ pha cà phê số 4 và số 6 của TN lẫn nhau , ai thử chưa ?? Cho xin ý kiến về sự sáng tạo này với ...
  7. co__may

co__may Thành viên mới

Cả nhà cho em hỏi một câu .Em nhờ mọi người ở VN mua cà phê gửi sang Hic bảo mua TN số 8 thế quái nào lại gửi TN chẳng có số má gì ? Ko hiểu là loại gì ?
    Ngoài ra lại còn gửi 2 kg cà phê của Duy Dũng ở Lê Văn Hưu . Dạ ai ở HN cho biết cái mác cà phê Duy Dũng đấy có nổi tiếng không ạ ? Chả là em định gửi tiếp đi cho chàng mà ko biết chất lương thế nào .
    Thú thực em uống thấy cà phê pha phin cứ na ná nhau ( hic trình độ lùn mà )
    Đa tạ cả nhà a.
  8. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Mình thì thường uống số 4 của TN ,còn Duy Dũng mà bạn nói L cũng chưa nghe tên bao giờ.
  9. mvc

mvc Thành viên mới

Mãi mới mò được trang của Phúc Long Château, trong đó có bày cho cách pha cà phê thế nào cho ngon, bà con vào coi thử nhé: http://www.phuclong.com.vn/Vietnamese/learn.asp
    Ở trong siêu thị cà phê bán cũng nhiều, nếu chọn loại moka, hay pha trộn giữa arabia với robusta thì ngon hơn.
  10. buonlieutrai

buonlieutrai Thành viên mới

HÌ,mình cũng thích cà phê đen pha phin lắm.Bên này có đưọc gói Cà phê TN là quý lắm rồi.Uống cà phê đen VN theo mình uống với sữa đặc Ông Thọ ấy,đã nhất
    Còn bọn Tây có kiểu pha Latte Machiato ấy,đẹp lắm.Cốc cà phê có 3 tầng.Nhưng phải có máy đánh sữa để tạo 1 lớp bọt dầy mới được.Mình chỉ làm được 2 tầng thôi,3 tầng làm toàn bị hỏng à.Đầu tiên rót 1 lớp sữa tuơi vào cốc,hớt bọt sữa cho vào,rót từ từ cà phê vào,lại cho 1 lớp bọt vào,rót tiếp sữa từ từ,rồi thêm 1 lớp bọt nữa,đổ nốt cà phê vào.Thế là xong , rót từ từ,ko thì ko tạo được tầng nào đâu