1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phá Thai Bằng Cách Nạo Thai Có An Toàn Hay Không?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi hoadalat1997, 21/06/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoadalat1997

hoadalat1997 Thành viên mới

Khi nhắc đến nạo phá thai hẳn ai cũng lo lắng về những di chứng mà nạo thai có thể gây ra đến sức khỏe nữ giới. Vậy để nạo thai phá thai an toàn chị em nên lưu ý những gì?

Nạo phá thai an toàn là gì?
    Nạo phá thai an toàn là sự can thiệp bằng các dụng cụ chuyên dụng để đưa thai ra ngoài được thực hiện bởi các bác sĩ có trình độ chuyên môn và kinh nghiệm cao cùng với dụng cụ chuyên khoa đảm bảo vô trùng.

Thủ thuật nạo thai được xem là cách phá thai an toàn cho các trường hợp phát hiện mang thai ngoài ý muốn nhưng có lí do bắt buộc phải bỏ thai khi thai nhi đã được 8– 12 tuần tuổi. Phương pháp phá thai này cũng đòi hỏi thai phụ không gặp các vấn đề về sức khỏe.

Quy trình nạo phá thai an toàn
    Muốn phá thai an toàn, chị em trước hết cần tiến hành thăm khám xác định độ tuổi của thai nhi và sức khỏe của chính mình để quyết định có thể nạo phá thai hay không. Kết hợp đó, bác sĩ sẽ tiến hành ổn định tâm lý để chị em có thể chuẩn bị tinh thần tốt phối hợp với bác sĩ trong quá trình nạo thai.

Bước 1: Bác sĩ sẽ tiến hành gây tê và vệ sinh sạch sẽ bộ phận sinh dục cho thai phụ để giảm bớt đau đớn, đảm bảo không gây viêm nhiễm phụ khoa trong quá trình nạo phá thai.

Bước 2: Sau đó bác sĩ sẽ sử dụng những dụng cụ chuyên dụng có hình giống chiếc thìa để tiến hành nạo các vách tử cung, loại bỏ hoàn toàn thai nhi ra khỏi cơ thể mẹ. Trong quá trình nạo thai phải đảm bảo, nhanh chóng, chính xác và an toàn.

Bước 3: Sau khi thai nhi đã được lấy ra khỏi cơ thể, bác sĩ sẽ tiến hành sát khuẩn vệ sinh vùng kín một lần nữa để đảm bảo không xảy ra bất cứ xơ xuất nào.

Bước 4: Thai phụ được cho nằm lại phòng khám nghỉ ngơi và theo dõi xem có bất ổn gì không. Nếu không có gì bất thường, bác sĩ sẽ đưa ra lời khuyên chăm sóc sau nạo hút thai và hẹn lịch tái khám.

Nạo phá thai có nguy hiểm không?

Phá thai bằng cách nào đi nữa cũng có ảnh hưởng nhất định đến sức khỏe nữ giới, nhất là khi có sự can thiệp của các phương pháp ngoại khoa.

Bên cạnh đó, hầu hết cách nạo phá thai an toàn khi này thai nhi đã có kích thước khá lớn nên quá trình bỏ thai sẽ diễn ra lâu và phức tạp hơn.

Hơn nữa, cách phá thai bằng nạo thai này có tác động trực tiếp đến tử cung nên chỉ cần một sơ sót có thể dẫn đến các biến chứng như thủng tử cung, sót thai, nhiễm trùng máu…

Chính vì thế, để đảm bảo an toàn và hiệu quả, chị em chỉ nên thực hiện nạo thai tại các cơ sở y tế uy tín, thủ thuật cần do các bác sĩ có tay nghề cao, nhiều kinh nghiệm thực hiện mới tránh được các rủi ro xảy ra trong khi phá thai. Hiện nay sự ra đời của các kỹ thuật phá thai mới giúp chị em giảm đau đớn và hạn chế tối đa những biến chứng, đảm bảo an toàn cho thai phụ khi nạo thai.

Những lưu ý sau khi tiến hành nạo hút thai an toàn

Để giúp cơ thể nhanh hồi phục cũng như phòng tránh các nguy cơ viêm nhiễm, sau quá trình nạo hút thai chị em cần lưu ý:
    Uống thuốc theo đơn và tuân theo chỉ định của bác sĩ: Sau khi nạo thai có thể bạn sẽ được chỉ định một số thuốc cho bạn uống để tăng cường sức đề kháng, giảm viêm… và bạn cần tuân thủ theo đúng chỉ định của bác sĩ để đảm bảo an toàn cho bản thân.

Có chế độ nghỉ ngơi hợp lý: Tránh làm việc quá nhiều và vận động mạnh khi mới phá thai.

Bổ sung chất dinh dưỡng đầy đủ: Sau khi tiến hành nạo thai an toàn, cơ thể bạn còn yếu nên cần được bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng để phục hồi sức khỏe. Nên tăng cường các chất dinh dưỡng cần thiết như sắt, vitamin, omega3…

Vệ sinh vùng kín sạch sẽ: Bạn nên vệ sinh bộ phận sinh dục sạch sẽ và đúng cách, thay băng vệ sinh thường xuyên để tránh những viêm nhiễm không đáng có.

Kiêng quan vợ chồng: Nên kiêng chuyện chăn gối ít nhất một tháng sau khi phá thai.