1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phải làm sao khi người yêu cũ quay lại khi em sắp lấy chồng?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi bocbach00, 10/06/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bocbach00

bocbach00 Thành viên mới

Phải làm sao khi người yêu cũ quay lại khi em sắp lấy chồng?

Em và chồng tương lai tuy chưa ấn định ngày cưới nhưng em đã chấp nhận lời cầu hôn của anh ấy, và đã ra mắt 2 họ đầy đủ rồi ạ. Bọn em chưa chọn ngày vì vướng một vài lý do liên quan đến chuyện học tiếp thạc sĩ của em. Nhưng nói chung anh ấy rất yêu em và chắc là sẽ rất rất shocked nếu biết em đang có vấn đề như hiện nay. Em cũng yêu anh ấy, nhưng không nhiều đủ để có thể gạt bỏ người yêu cũ ra khỏi suy nghĩ của mình mấy hôm nay.

Còn về anh người yêu cũ thì bọn em đã yêu nhau khá sâu sắc trong 4 năm, và là mối tình đầu của bọn em. Hồi xưa khi chia tay thì nói chung do anh ý có nhiều mối quan tâm khác, thích đi chơi vơi bạn bè hơn (chắc do bị trói lâu) nên em đòi chia tay, thế rồi bọn em chia tay nhau thật và mất liên lạc với nhau từ hồi đó, cũng do ở xa (anh ấy đi du học). Anh ấy mới về nc được gần 1 năm, cũng tìm nhiều cách liên lạc với em nhg e đều gạt đi và bạn bè đều bảo là e có người yêu mới sắp cưới rồi đừng có phá đám. Anh ấy biết thế nên từ đó cũng không tìm em nữa. Nhưng chả hiểu run rủi kiểu gì mà hôm trước em hẹn bạn đi cafe, vô tình gặp nhau ở quán, em như kiểu bị sét đánh ... đúng như lần đầu tiên em gặp anh ý (tình yêu bọn em cũng kiểu sét đánh)... và thế là.... Bây giờ anh ý biết sđt của em rồi, mặc dù trước mặt anh ý e luôn nói là "mọi thứ quá muộn rồi, em hài lòng với c/s của e hiện nay"... nhưng thật trong thâm tâm e e hoàn toàn muốn vứt bỏ cái hiện tại và chạy trốn cùng anh ấy. Anh ấy thì bảo rằng anh biết anh sẽ kô thể thay đổi đc quá khứ, mọi thứ là do em quyết định, nhưng anh kô muốn cả em và anh ấy sống 1 c/s mà cả 2 đều k mong muốn vì cái quá khứ kia. Anh ấy xin em 1 cơ hội và mong đc làm lại từ đầu cùng em.

Về việc cân đong đo đếm giữa 2 người thì: chồng tương lai của em là một mẫu ng hiền lành, vui tính, rất yêu em nhưng cũng biết cách dạy dỗ em (tức là kô chiều quá), hiểu biết, em rất tôn trọng anh ấy, và luôn có cảm giác anh như một người anh trai lớn. Còn người yêu cũ của em thì đã từng là hot-boy ạ, có chí tiến thủ, có cả thủ đoạn, thực dụng, nhưng trong tình yêu thì kô hề, thậm chí chẳng biết ăn nói, rất rất chiều em, nhưng vì thế nhiều lúc làm cho e nhờn và hư. Với anh chồng tương lai thì khi nào em sang nhà mẹ chồng nấu cơm thì chỉ ngồi ngoài fòng khách, lúc sau khen em nấu ngon để động viên, còn anh người yêu cũ thì nấu hộ em luôn nên em thường lười, ỉ lại :( thế nên thi thoảng e hay bị mẹ chê.

Em có cảm giác chồng tương lai của em sẽ là lựa chọn an toàn cho một gia đình hạnh fúc, còn anh người yêu cũ là kiểu em lại đc fiêu lưu cùng câu chuyện tình ái ngày xưa, nhưng chả biết đến bao giờ là hồi kết :(( Khổ nỗi là trái tim em hiện nay đang hướng về anh người yêu cũ hơn...

Mong nhận đc lời khuyên của mọi người để làm sao em có thể tìm ra đc giải pháp tốt nhất ạ... E kô muốn làm tổn thương đến 2 ng e rất yêu thương, và e cũng kô muốn làm mình buồn nhiều. Mấy hôm nay em toàn kô thể ngủ đc...
  2. MAGICSTAR

MAGICSTAR Public HN Moderator

Rõ ràng, em yêu người yêu cũ hơn, vì nó sâu đậm, và là mối tình đầu.
    Về phương diện là một người chồng, thì chồng sắp cưới của em có tác động tích cực đối với em hơn. Tuy nhiên, chuyện chiều hay không, hay thế nào, thì khi em nhìn ra được, tự thay đổi theo hướng tích cực, thì chuyện đó cũng không còn quá quan trọng.
    Bây giờ, em cần thời gian để xác định và suy nghĩ thật kỹ. Xem em mong muốn gì ở cuộc sống gia đình sau này. Từ đó, xem em muốn cùng ai xây dựng cuộc sống đó. Sau khi quyết định xong, thì rõ ràng với người còn alị, và vứt hết mọi dằn vặt, day dứt với người đó. Vì em đã chọn, đã quyết định, nên nếu chẳng hạn sau này có chuyện gì, cũng không được lật lại quá khứ để nuối tiếc.
    Cuộc sống gia đình rất phức tạp. Nếu em còn một chút băn khoăn gì, thì em sẽ không thể sống thoải mái và yên ổn được đâu. Chỉ một chút không suy nghĩ kỹ, có khi em sẽ phải hối hận cả đời. Vì vậy, hãy nghĩ cho thật kỹ, khi còn có thể. Và khi quyết định rồi, thì hãy chấp nhận quyết định đó, bỏ hết mọi lăn tăn khác đi.
    Trong chuyện này, chắc không thể trọn vẹn cho tất cả đâu. Chúc em có một quyết định đúng đắn cho mình.
  3. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Cơ hội yêu đương nhăng nhít lại thôi hay chắc chắn sẽ cưới?
  4. chua_lap_nick

Cơ hội yêu đương nhăng nhít lại thôi hay chắc chắn sẽ cưới?
  5. bocbach00

bocbach00 Thành viên mới

Không biết những gì em nghĩ hiện nay có quá mộng mị vì tình cảm với người cũ không, nhưng em nghĩ em đã khá sáng suốt và luôn làm chủ mình trong những ngày vừa qua, ngay kể cả khi gặp lại ng cũ và gần như bàng hoàng vì sét đánh... bao nhiêu tình cảm bấy lâu em chôn chặt lại vỡ oà ra và e bất ngờ fát giác hoá ra mình vẫn còn yêu người đó nhiều như vậy. Sở dĩ vậy vì bọn em chia tay nhau (cũng đc hơn 3 năm) khi còn ở xa nhau và từ đó đến giờ bọn em cũng chẳng gặp nhau lần nào.
    Về chuyện liệu anh chàng cũ có nghiêm túc với em không thì em có thể khẳng định là rất nghiêm túc, anh ấy không fải là người dễ dàng trong chuyện t/c. Ngày xưa anh ấy cũng sét đánh và yêu em, nhưng ban đầu chỉ là qua ảnh, qua lời kể của anh bạn thân etc... cứ như thế hơn 1 năm cho đến khi bọn em có dịp gặp nhau ngoài đời thật thì anh ý càng yêu em hơn. Và trong 4 năm bọn em yêu nhau thì anh ý không bao giờ lăng nhăng với ai, mặc dù bọn em ở xa nhau và anh ý khá đào hoa. Lúc em nói chia tay thì anh ý có nói ý kiểu là chúng em nên chia tay lúc này nếu sau này còn có ý định quay lại yêu và cưới nhau, rồi khi nào anh ý về hẳn anh ý sẽ tìm gặp em cho dù em có người yêu thì vẫn sẽ cố gắng làm lại từ đầu với em.
    Anh ý vẫn giữ lời nói đó, và vẫn làm y hệt như thế nhưng chỉ có điều là khi nghe bạn bè ngăn cản và vì hạnh phúc của em, anh ý đã kô đến tìm e nữa. Nhưng chả hiểu sao ông Trời lại để chúng em gặp lại nhau. E vẫn tự hỏi fải chăng đó là số fận?
    Về chuyện bọn em có đi đến đâu và có cưới nhau hay không thì chính bản thân em cũng không biết. Đúng là như chị magicstar nói (em cảm ơn chị nhiều!) chuyện này là chuyện rất quan trọng đối với đời người.
    Em fải mang lên đây để hỏi mọi người vì em đã hỏi 1 số người bạn thân của em, những người biết rõ cả ng cũ và anh chồng tương lai của em, thì có 2 luồng suy nghĩ khác nhau, 1 vài người ngày xưa đã khá ngạc nhiên khi bọn em chia tay nhau thì cho rằng bọn em sinh ra là của nhau và rất hợp nhau. 1 vài người thì fản đối bảo với em rằng em không nên vì một giây fút vương vấn tình cũ mà làm anh hiện giờ tổn thương, và anh chồng tương lai của e là một lựa chọn fù hợp hơn. Nếu giờ em quay lại người cũ, fát hiện ra có nhiều sự khác biệt, thay đổi rồi, hối hận thì quá muộn.
    Em thực sự rất khó nghĩ, vì tim thì muốn 1 kiểu, đầu lại muốn kiểu khác :(( Em định sẽ đi xa một thời gian, làm đầu óc mình thư thả, và xem xem mình nhớ và cần ai hơn. Nhưng, em sợ em biết rõ câu trả lời mất rồi ạ :((... Bởi fàm những gì mình chưa có thì mình sẽ mong muốn. Mà nhất là đối với mối tình đầu, ngày xưa mơ mộng vẽ ra bao viễn cảnh đẹp, mà bọn em cũng có nhiều kỉ niệm với nhau lắm lắm, giờ em ngồi nhớ lại chỉ muốn khóc và chạy đến bên anh ấy thôi ạ!
  6. chua_lap_nick

Thông thường cơ chế tự vệ (cơ chế bảo vệ bản thân) sẽ làm cho một người dần quên đi những vết thương cũ để chỉ nhớ đến những kỷ niệm đẹp. Có vậy thì mới hướng đến tương lai mà sống được!
    (Và cũng rất đáng thương cho những ai không thể hay không muốn tách mình sẽ khỏi nỗi đau trong quá khứ vì những người này không có tương lai bình an.)
    Chia tay là chuyện sinh ra đau đớn và xảy ra vì những lý do chính đáng. Nếu còn có thể cố gắng ở cạnh nhau (về tình cảm) thì đã không chia tay, nhưng đã đến nước phải chia tay là những lý do rất vững mạnh rồi.
    Cơ chế tự vệ làm em quên đi nỗi đau cũ (may mắn cho em!) nhưng cùng lúc cũng làm em có ảo tưởng rằng chuyện cũ tuyệt đẹp không tì vết. Vậy nên bây giờ em chỉ nghĩ đến kỷ niệm đẹp mà quên đi những lý do vững mạnh cũ.
    Em quên mất vì sao mình đau rồi. Em cứ tự lặp lại rằng "chỉ tại khoảng cách". Khoảng cách chỉ có thể chia rẽ 2 người không yêu nhau đủ nhiều thôi.
  7. scarlet198

scarlet198 Thành viên mới

bạn cứ hỏi cái anh ex rằng nếu em cho anh 1 cơ hội thì anh tính bao h chúng ta làm đám cưới, ngày xưa thì còn trẻ con yêu đương mông lung ko biết kết thúc, còn h trưởng thành rồi, ko biết bao h kết thúc thì ko nên yêu.
    hơn nữa, bạn đang bao biện cho ex của bạn, chứ từng đó thời gian ko gặp nhau, anh ta và bạn đã có nhiều thay đổi, con ng bạn yêu là con ng của trước kia, chứ đâu fai là bây h?
    nên suy nghĩ kỹ đi vì làm thân con gái như hạt mưa xa.chúc bạn hạnh phúc
  8. MAGICSTAR

Cái này viết từ hôm qua, nhưng không thể gửi được.
    To chủ topic: hiện tại, em cứ làm theo cách của em. Và em cần thời gian đấy.
    Chỉ có một vài ý kiến với chua_lap_nick, vì tôi không đồng ý với bạn:

"Chia tay là chuyện sinh ra đau đớn và xảy ra vì những lý do chính đáng. Nếu còn có thể cố gắng ở cạnh nhau (về tình cảm) thì đã không chia tay, nhưng đã đến nước phải chia tay là những lý do rất vững mạnh rồi."
    Trên thực tế, có rất nhiều trường hợp chia tay rất vớ vẩn, vì những lý do rất ngớ ngẩn, và sau một thời gian, họ nhận ra điều đó, muốn quay lại với nhau, nhưng có thể là quá muộn. Và đó đã trở thành 1 sai lầm trong cuộc đời của họ.
    "Cơ chế tự vệ làm em quên đi nỗi đau cũ (may mắn cho em!) nhưng cùng lúc cũng làm em có ảo tưởng rằng chuyện cũ tuyệt đẹp không tì vết. Vậy nên bây giờ em chỉ nghĩ đến kỷ niệm đẹp mà quên đi những lý do vững mạnh cũ."
    Bạn có đọc lý do của chủ topic không?
    Hồi xưa khi chia tay thì nói chung do anh ý có nhiều mối quan tâm khác, thích đi chơi vơi bạn bè hơn (chắc do bị trói lâu) nên em đòi chia tay, thế rồi bọn em chia tay nhau thật và mất liên lạc với nhau từ hồi đó, cũng do ở xa (anh ấy đi du học)
    Thực ra, lý do để chia tay này cũng khá là vớ vẩn. Và tôi nghĩ rằng, chuyện một thằng con trai thích đi chơi với bạn bè, cũng không có chuyện gì là lạ cả. Hồi trước, có thể chủ topic nghĩ khác, người yêu cũ nghĩ khác( tuổi trẻ mà), nhưng sau 3,4 năm, suy nghĩ bắt buộc phải lớn lên, và chắc chắn sẽ chín chắn hơn. Và sẽ đánh giá được đúng đắn hơn những gì đã xảy ra trong quá khứ.
    "Em quên mất vì sao mình đau rồi. Em cứ tự lặp lại rằng "chỉ tại khoảng cách". Khoảng cách chỉ có thể chia rẽ 2 người không yêu nhau đủ nhiều thôi."
    Bạn không cần phải nhắc em ý quên điều gì. Vì nếu quên, thì đã không đau, không phải suy nghĩ, cũng không phải lưỡng lự. Đang tự hỏi, bạn nghĩ gì về phụ nữ, và đã gặp những kiểu phụ nữ như thế nào? Nên mới có cái tittle này: Vui vẻ với đàn bà, La cà với phụ nữ, Mệt lử với các cô
  9. MAGICSTAR

"Chia tay là chuyện sinh ra đau đớn và xảy ra vì những lý do chính đáng. Nếu còn có thể cố gắng ở cạnh nhau (về tình cảm) thì đã không chia tay, nhưng đã đến nước phải chia tay là những lý do rất vững mạnh rồi."
    Trên thực tế, có rất nhiều trường hợp chia tay rất vớ vẩn, vì những lý do rất ngớ ngẩn, và sau một thời gian, họ nhận ra điều đó, muốn quay lại với nhau, nhưng có thể là quá muộn. Và đó đã trở thành 1 sai lầm trong cuộc đời của họ.
    "Cơ chế tự vệ làm em quên đi nỗi đau cũ (may mắn cho em!) nhưng cùng lúc cũng làm em có ảo tưởng rằng chuyện cũ tuyệt đẹp không tì vết. Vậy nên bây giờ em chỉ nghĩ đến kỷ niệm đẹp mà quên đi những lý do vững mạnh cũ."
    Hồi xưa khi chia tay thì nói chung do anh ý có nhiều mối quan tâm khác, thích đi chơi vơi bạn bè hơn (chắc do bị trói lâu) nên em đòi chia tay, thế rồi bọn em chia tay nhau thật và mất liên lạc với nhau từ hồi đó, cũng do ở xa (anh ấy đi du học)
    Thực ra, lý do để chia tay này cũng khá là vớ vẩn. Và tôi nghĩ rằng, chuyện một thằng con trai thích đi chơi với bạn bè, cũng không có chuyện gì là lạ cả. Hồi trước, có thể chủ topic nghĩ khác, người yêu cũ nghĩ khác( tuổi trẻ mà), nhưng sau 3,4 năm, suy nghĩ bắt buộc phải lớn lên, và chắc chắn sẽ chín chắn hơn. Và sẽ đánh giá được đúng đắn hơn những gì đã xảy ra trong quá khứ.
    "Em quên mất vì sao mình đau rồi. Em cứ tự lặp lại rằng "chỉ tại khoảng cách". Khoảng cách chỉ có thể chia rẽ 2 người không yêu nhau đủ nhiều thôi."
    Bạn không cần phải nhắc em ý quên điều gì. Vì nếu quên, thì đã không đau, không phải suy nghĩ, cũng không phải lưỡng lự. Đang tự hỏi, bạn nghĩ gì về phụ nữ, và đã gặp những kiểu phụ nữ như thế nào? Nên mới có cái tittle này: Vui vẻ với đàn bà, La cà với phụ nữ, Mệt lử với các cô
  10. MAGICSTAR