1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phần 7: Dành cho những ai yêu săn bắn: Súng hơi CZ Slavia 631-Czech Republic

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi tungseu83, 16/11/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. gauxanhyb

gauxanhyb Thành viên mới

Cold Bluing using Liquid Blue ( Nhuộm xanh thép lạnh )

Đối tượng thép

Quy trình mới vẫn đang trong quá trình thử nghiệm để đạt tới độ hoàn thiện và bền mầu anh em nào thử nghiệm thêm phương pháp mới hiệu quả hơn mời trình bầy thêm .

+ Tẩy sạch thép bằng nước lạnh + xà phòng mục đích loại bỏ dầu mỡ bám trên thép .

+ Đánh nền sử dụng miếng đánh bóng Inox ( bác Duythanh dùng loại nào đỡ ăn vào thịt thép nhiều quá thì phổ biến anh em thêm ) . sau đó sử dụng thêm giấy giáp mỹ thuật loại 1000 hạt /1cm 2 .Phải đánh tới mức thép trắng tinh như Inox mầu lên mới mịn và đẹp .

+ Tẩy lại thép lần nữa bằng xà phòng nhằm loại bỏ dầu mỡ sau cái này sử dụng găng tay tránh mỡ trên tay dính vào thép .

+ Lau khô hoàn toàn thép .

+ Sử dụng Aceton tẩy lại lần nữa để tẩy thật sạch .

+ Sử đụng đèn khò ga khò qua thật sạch nhằm đốt cháy toàn bộ các tạp chất còn bám lại .

+ Lưu ý tay ko chạm vào thép tránh mỡ tay dây ra thép .

Nhuộm :
    các bác cho em hỏi sao em làm đúng như hương dẫn nhưng khi xong nó lại có một lớp mầu vàng, rỉ phủ bên ngoài cạo lớp rỉ dó đi mới thấy mầu xanh đen nhưng cạo lớp đó khó quá em đã dung rp7 nhưng không được, em lau dầu để qua đêm hôm sau lớp mầu vàng đó nó vẫn rỉ,vậy bác nào hộ em với em cảm ơn nhiều
  2. dothuanlt

dothuanlt Thành viên gắn bó với ttvnol.com

muốn bắn chính xác phải hội tụ nhiều yếu tố lắm bác nhất là bắn súng hơi.
    thứ nhất là súng: đường đạn chuẩn ( nòng tốt), thước ngắm chuẩn ( người bắn chỉnh).
    thứ 2 là người bắn: khi ngắm tay ko run ( có run nhưng ít), mắt tốt, ước lượng khoảng cách tốt, kỹ thuật bóp cò ( nín thở bóp cò: ko đơn giản đâu).
    súng của bác ko thể nhờ người khác chỉnh giùm được, người ta chỉ kiểm tra độ chuẩn súng của bác, mỗi người có cách ngắm khác nhau nên súng của mình thì mình tự chỉnh sẽ đạt hiệu quả tốt nhất.
    nếu bác mới chơi súng thì bác nên tập bắn ở cự ly gần cỡ 5m và tâm bia to như đồng xu 500. từ từ bác tăng khoảng cách lên 10m và tâm bia sẽ giảm dần kích thước nhỏ như đầu lọc thuốc lá nếu pro hơn thì nhỏ như hạt đậu xanh. bắn ở cự ly 15m trở đi thì nấng thước ngắm lên 1 tí thao khoảng cách bia đến chỗ bắn cho phù hợp vì đạn lúc này bị rơi xuống do trọng lực nên phải nâng nòng lên bằng cách nắng thước ngắm lên cái này chắc bác biết.bắn súng cần phải có chút thời gian tập luyện. chơi lâu dài mà đừg nóng vội. 1 chút ngu ý chia sẻ với bác. chúc bác sớm đạt kết quả.
    còn súng mà bị cong nòng thì bó tay:-??.
  3. duythanhlv70

duythanhlv70 Thành viên tích cực

dung nhot thoa deu de khoang 2 ngay lau mot lan trong vong 4 lan la het [r2)][r2)]
  4. tiendungntd

tiendungntd Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác dothuanlt ơi , Bác chỉ người ta cách chỉnh súng như vậy thì làm sao mà người ta bắn chuẩn được . Xét trường hợp súng bình thường ,không có lỗi ( cong nòng...) thì vẫn theo nguyên tắc từ xưa đó là "đạn ăn lên,tên ăn xuống " . Em xin phép giải thích sơ qua như này : do cấu tạo của súng hơi đầu ruồi và thước ngắm ở phía trên nòng súng nên khi ta ngắm thì đường thẳng tạo bởi thước ngắm với đầu ruồi và đường thẳng tạo bởi trục tâm nòng súng sẽ có xu hướng giao nhau hình chữ X tại 1 vị trí . vị trí giao nhau đó chính là điểm mà viên đạn sẽ trúng mục tiêu . Đây cũng chính là nguyên tắc chỉnh thuớc ngắm . Tùy theo từng mục tiêu và thói quen bắn của từng người mà chúng ta chỉnh cho điểm giao nhau đó ở xa hay gần . Còn em giám khẳng định ,với những loại đại bác hay thần công thì em ko nói chứ những loại súng đạn nhỏ như súng hơi thì ở khoảng cách tầm 40m đổ lại thì trọng lực gần như ko có tác dụng gì đến đường đi của đạn .
    Vài ý kiến nhỏ mong các bác chỉ giáo .
  5. TOZ8-M

TOZ8-M Thành viên mới

Súng hơi 631 chỉnh chuẩn 15m, bắn 40m đạn rơi khoảng 1 gang tay, do đó phải nâng đầu rùi lên 1 tẹo (tức là ngắm lên phía trên 1 gang tay). Đạn súng hơi 631 bay đuợc độ 15m là bắt đầu rơi xuống rồi.
    Đạn ăn lên, tên ăn xuống: đó là đạn súng trận (đạn AK chẳng hạn) do cấu tạo đầu đạn nó hình côn đầu nhỏ đít to nên khi bay trọng tâm của viên đạn nằm ở phía đít, lực hút quả đất làm đầu đạn chít lên, làm đường bay của nó vẽ ra hình cong lên trên.
  6. nokia8200vh

nokia8200vh Thành viên tích cực

- Em thấy bác dothuanlt và tiendungntd nói đều có lý, nhưng người ta mới tập bắn và dùng súng mới thì nên giải thích càng đơn giản càng tốt, chứ các bác cứ nói đến trọng lực này rồi lực hút kia thì đến em dùng qua 5 dòng súng hơi còn bó tay nữa là....

- Theo em quan trọng nhất khi chỉnh bất kỳ súng nào:
    + Thứ 1: Bệ tỳ bắn phải chắc chắn.
    + Thứ 2: Đạn chuẩn (cái này hỏi linhtrhoang).
    + Thứ 3: Tâm lý (kiên nhẫn, thoải mái, tự tin).
    + Thứ 4: Bắn mục tiêu từ gần->xa, từ lớn -> nhỏ.
    + Thứ 5: Bắn cùng mục tiêu, cùng khoảng cách 10 viên, rồi mới chỉnh thước ngắm theo đa số trúng.

- Còn cách chỉnh thước ngắm: đạn đi lên - chỉnh xuống và ngược lại, đạn qua phải - chỉnh qua trái và ngược lại.

- Thường đ/v 1 người mới chơi và dùng súng (mới) thì phải mất 6 tháng tập luyện và thực tế thì mới bắn lọt đồng xu khoảng cách 30m. Điều đó có nghĩa là bác phải bắn hết 6kg đạn, tương đương 15.000 viên thì mới ok.
  7. gauxanhyb

gauxanhyb Thành viên mới

vâng em cảm ơn bác nhiều nhiều
  8. loisung

loisung Thành viên gắn bó với ttvnol.com

bac o hai đuong thi o huyen nao
  9. tiendungntd

tiendungntd Thành viên gắn bó với ttvnol.com

=D>Nếu khẩu 631 nào mà bắn đạn được độ 15m mà đã bắt đầu rơi rồi thì theo em khẩu đó chắc cần đại tu lại toàn bộ nhất là cái lò xo phải thay ngay mới ổn , Nói chung về vấn đề chỉnh súng thì mỗi chúng ta có 1 cách chỉnh khác nhau . Ở đây là E nói 1 cây 631 đang sử dụng bình thường .Nếu chỉnh chuẩn ở 15m mà bác bắn mục tiêu ở 30m bác không hạ tâm 1 chút xíu thì có lẽ viên đạn nó bay qua đầu con chim mất . Em cũng chỉnh zero ở 15m nhưng khi bắn xa toàn phải hạ tâm ngắm xuống thì mới tin được , Cái này là thực tế đó hoàn toàn ko suy diễn nhé . Còn không xét đến những cây mà khi bắn ra vẫn nhìn thấy đạn nó bay đâu bác ạ .;))
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Trong diễn đàn mình ko biết có cụ nào ở Gia lâm ko nhỉ , đợt rét này E tia thấy chim đen ( dân quanh chỗ em hay gọi là chim hét hay chim héc gì đó ) về nhiều lắm .Nhưng giống này rất khôn và tinh ,nên tiếp cận được hơi bị khó . Có cụ nào có kinh nghiệm bắn loại này làm ơn chỉ giáo E với . Nghe nói thịt loại này thơm ngon lắm ...8-}
  10. duythanhlv70

duythanhlv70 Thành viên tích cực

mừng nhà mới

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa