1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phần 7: Dành cho những ai yêu săn bắn: Súng hơi CZ Slavia 631-Czech Republic

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi tungseu83, 16/11/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dothuanlt

dothuanlt Thành viên gắn bó với ttvnol.com

đạn bay 15m mới bắt đầu rơi làm sao mà phải đại tu lại bác, em thay lực mạnh mà, cái đó là để thước ngắm zero nha bác. nếu muốn đạn bay xa thì nâng thước ngắm lên đạn sẽ lâu rớt hơn. có 2 cách chỉnh súng. cái này hỏi bác mrdung bác đó giải thích cho hiểu chứ em ko biết phải giải thích làm sao hết. 6kg đạn chưa ăn thua, mỗi sáng bác phải hít đất hoặc hit xà đơn cỡ (30-50 cái hit đất, 10-20 cái xa đơn nếu khỏe thì tăng lên)đảm bảo tay bác cầm cây súng vừa tay và ko còn cảm giác run nữa.:-bd chúc bác sớm thành công.
  2. cachua_yaout

cachua_yaout Thành viên mới

Mấy Anh, Chị xây nhà nhanh quá, em đi tìm nhà chóng mặt luôn. em hok làm phiền nữa em chỉ dám đứng đằng xa mà ngón thoy. cho em xin chúc mừng tân gia ạ
  3. nokia8200vh

nokia8200vh Thành viên tích cực

Phần này dành cho những anh em đang dùng Shap innova, muốn biết cấu tạo chi tiết để khắc phục 1 số lỗi về sau. Em xin post lên đây để anh em nào muốn tham khảo.

- Tổng thể:

- Thanh lấy hơi:

- Bộ nén hơi:

- Bộ xả hơi:

- Bộ cò và thanh đẩy đạn:

4. tungseu83

tungseu83 Thành viên mới Đang bị khóa

chuẩn hay không là do mình chỉnh đèn laser bác ạ,đầu đèn laser có mấy cái vít xoay chỉnh 4 hướng đó bác...bác nhìn kĩ sẽ thấy...như em lắp vào chỉnh bắn 10 phát ăn cả 10 ạ....
  5. tiendungntd

tiendungntd Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ồ không ! Em thì em chỉnh thành công từ lâu rồi bác ạ . Cái này là anh em mình góp ý để giúp cho bác zinzin9000 thôi . Hy vọng bác ấy sẽ chỉnh được súng và sớm port thành quả lên trên này [r2)] . Khi nao có dịp ,anh em mình giao lưu nhìu hơn bác nhỉ .
  6. hieuvanbui

hieuvanbui Thành viên mới

Con này là con gì nhi ? nặng khoảng 4-5 lạng
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    chụp băng alo nên không rỏ lắm
  7. MrAnhDung

MrAnhDung Thành viên mới

Cách đây 10 năm mình bắn viên này lọt lỗ viên kia ở khoảng cách 15m là chuyện dễ ợt , nhưng mới đến tg gần gây mình mới hiểu lờ mờ ra cách chỉnh súng hiệu quả tốt mặc dù ngày xưa mình cũng tự chỉnh bác nhé, và cũng có thể do mình quá ngù ngờ. Các bác đang bàn vấn đề khá hay đó, cả 6 phần trước mình chưa thấy bài nào chi tiết và đầy đủ về vấn đề đường đạn, có khá nhiều người hiểu sai hoàn toàn về câu đạn ăn lên tên ăn xuống. Nếu tí nữa ăn cơm tối xong có tg mình sẽ cùng anh em chia sẽ vấn đề này cho ra nhẽ nhé. Chúc các bác vui!

Nếu điển giao nhau lần thứ 2 của đường ngắm và đường đạn là nơi trúng mục tiêu thì có tốt o bác? bác hãy so sánh dùm mình 2 cách chỉnh đó! đạn súng hơi mà bay thẳng 40m thì quá xá là kinh đấy bác ạ.

Thế còn khương tuyến tạo độ xoáy cho viên đạn, nói cách khác là viên đạn bay ra khỏi nòng súng có khương tuyến thì nó sẽ tự xoay quanh trục của chính nó thì có tác dụng gì vậy bác? o lẽ đầu đạn súng trận( đạn AK chẳng hạn) lại có tư thế bay đít nặng nên xệ đít vậy sao bác? mong bác nói rõ cho mình hiểu vì từ bé đến giờ không được ai chỉ dạy về cái khoảng này cả, nhưng câu nói " đạn ăn lên tên ăn xuống" của bác giải thích nghe có vẽ o hợp lí lắm.

Đó là lí do tại sao bác bắn đã khá lâu năm và kinh qua khá nhiều loại rồi mà vẵn lăn tăn khi gặp những trường hợp bắn khác thường. Như mình chơi súng hơi khá lâu nhưng ít va chạm thực tế vì cứ mãi ngồi nhà bắn chuột ở cự ly và góc bắn cố định là chính nên mỗi khi đi bắn chim luôn luôn bắn kém hiệu quả hơn những bạn săn khác, nhưng nói về ngồi 1 chỗ mà bắn bia thì khac à nghen.[:D]

Nếu chỉnh súng theo kiểu mục tiêu bắn trúng là nơi giao nhau lần thứ 1 của đường ngắm và đường đạn thì nếu con chim đậu xa hơn cự ly chỉnh tâm là 1 m thì sao ? 5m thì sao? 10m thì sao? thì nên nâng lên hay hạ xuống?hoặc ngược lại theo cách chỉnh này?

Gắn lade bên hông o hiệu quả và rất khó bắn so với đặt trên hay dưới.

Mọi người cũng sẽ chia nào![:D] những câu hỏi mình đặt ra là mong các bác trả lời để mình học hỏi chứ chả phải tinh tướng gì đâu nhé!
    nguyenvanle93 thích bài này.
  8. hummer2008

hummer2008 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đồng ý ở chỗ này với 63x và các dòng sử dụng lò xo ở VN. Nên chỉnh để đường ngắm và viên đạn giao nhau ở điểm thứ 2

Em nghĩ ngu ngu thế này: Đạn súng hơi mình nhỏ và ngắn nên không nói làm gì. Tỷ dụ như viên đạo pháo 152mm: Đường kính viên đạn là 152mm, dài khoảng 700mm nếu không xoay quanh trục của nó thì khi ra khỏi nòng nó văng như con khăng. éc, thế thì nhìn điêu lắm.

Nếu làm theo cách này thì vẫn phải tìm được điểm rơi thứ 2 của viên đạn. nhưng nói chung là trong đầu phải càng ít tính toán thì càng được nhiều. Em chỉnh 25m (cho Sharp 5 phát). Nếu gần 10m thì hạ tâm bắn khoảng 3cm, nếu xa khoảng 40m thì bơm thêm 3 phát không chỉnh tâm bắn, xa hơn chút nữa thì nâng tâm bắn.... càng xa càng nhục. Thử bắn ở 100m lên 10 phát mà con cò nó không phản ứng gì. Cho nên những loại súng thông thường chỉ trong khoảng 70m đổ lại.

Đồng ý với ý kiến này.
  9. TOZ8-M

TOZ8-M Thành viên mới

to Anh Dũng,
    nói theo kiểu thợ săn thôi, thì nó là xệ đít .
    Khương tuyến làm viên đạn xoáy, để cho bay ra khỏi nòng viên đạn xoay quanh trục của nó giử cho nó không bị lộn đầu, bay nhanh hơn và trúng mục tiêu phá dử hơn.
    Việc giải thích quĩ đạo đường đạn cong lên sẽ quá tầm và ngoài mục đích của topic nầy. Tuy nhiên, cũng chờ bạn nào nhiệt huyết dành chút thời gian làm vài cái đạo hàm, vi phân, rồi phân tích lực trên viên đạn sẽ tường tận vấn đề. Tớ thì kiến thức rơi rụng theo từng chú chim nên không giúp ích gì bạn được, thông cảm nhé.

10. MrAnhDung

MrAnhDung Thành viên mới

Mình thấy những dòng súng khác nhà sản xuất cũng chỉnh theo cách giao điểm thứ 2.
    Bác nói:
    Em nghĩ ngu ngu thế này: Đạn súng hơi mình nhỏ và ngắn nên không nói làm gì. Tỷ dụ như viên đạo pháo 152mm: Đường kính viên đạn là 152mm, dài khoảng 700mm nếu không xoay quanh trục của nó thì khi ra khỏi nòng nó văng như con khăng. éc, thế thì nhìn điêu lắm.
    Mình o hiều rỏ ý bác lăm, mình chỉ đoán mò rằng bác o hiểu ý mình hoặc hiểu và đồng ý với ý kiến mình nên mới viết thế[:D]
    Ban đầu phải thuần thục nguyên tắc bay của đạn và có kỷ năng phán đoán khoảng cách tương đối chính xác giữa mình và mục tiêu và cứ thế mà phan theo phản xạ. Giống như lúc Trương Tam Phong truyền tuyệt kỷ Thái Cực Quyền cho Trương Vô Kỵ vậy.[:D] kiểu hoc cho thuần thục rồi quên[:D] Mình chưa bắn qua shap hay canon nên o biết gì để bàn cả.
    Bác nên viết chi tiết hơn về cách chỉnh đường ngắm cũng như cách ngắm và những lợi ích của cách ngắm tiếp điểm thứ 2 cho anh em xem thế nào mà học hửi! nên vẽ hình ra cho dễ hiểu. Mình o biết vẽ chứ o vẽ lâu rồi.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa