1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phần 7: Dành cho những ai yêu săn bắn: Súng hơi CZ Slavia 631-Czech Republic

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi tungseu83, 16/11/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hummer2008

hummer2008 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

E có thằng bạn chỉnh súng thước ngắm cơ (thước 631) kiểu này: Bình thường trong sách dậy là đầu ruồi chia đôi ánh sáng lấy bằng vai là chỉnh chuẩn.
    Nó sáng tác kiểu này: Đầu ruồi thò lên một tý ở khe ngắm (một tý thôi) rồi đưa con chim vào khe ngắm, chạm là bắn.
    Hỏi nó: Sao mày sai sách thế ?
    Nó bảo: Chim bé quá nên để vậy còn nhìn thấy con chim.

Nghe cũng có lý đấy chứ nhể?
  2. dothuanlt

dothuanlt Thành viên gắn bó với ttvnol.com

cho em có cái hình minh họa giữa 2 điểm giao nhau và đường đạn.
    http://www.arld1.com/trajectorydynamic.html
    cho +zr và -zr là góc độ nâng súng tương đương mình nâng đầu ruồi lên còn những chỗ khác là độ mạnh và yếu của lò xo. rồi bác nhấn vô chữ fire bác sẽ thấy đạn bắn ra. giải thích những lời nói của các bác bên trên rõ hơn.
    http://www.arld1.com/trajectory.html Cái này cũng tương tự đây ( nhấn mũi tên sang 2of4 bác nhấn zr+ hoac zr- bác sẽ thấy ).
    1 chút công sức chúc bác sớm thành công. đừng nản lòng từ từ rồi cũng hiểu.
    còn đầy là độ giao động của viên đạn
    http://www.arld1.com/nutation.html
    bác nào hiểu biết rộng xem song chỉ giáo cho tụi em. em hiểu sơ sơ chữa kỹ lắm
  3. thach.sanh

thach.sanh Thành viên quen thuộc

Các bác cho em hỏi cái vạch ngang dọc trong ống ngắm bị nghiêng so với mặt phẳng chân ống thì chỉnh thế nào ạ ?
    Nhìn thấy rõ là từ tâm ngắm đi xuống theo vạch dọc bị lệch, ko xuyên tâm ổ đạn.
    Em đã quan sát kĩ không phải do rãnh trên thân súng, cũng ko phải do chân ống lệch.
    Bác nào biết giúp em với.
  4. hummer2008

Hay đấy, rất dẽ hiểu. Vote bác 5*
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Hơ hơ, linhtrhoang hay tungseu chữa được đấy bác ah, bác mua bộ chữ thập về thay là OK. Spam tý.[:D]

Sẽ có các trường hợp như sau:
    1. Bác lắp ống ngắm và chân lệch, không theo trục dọc nếu tính từ tâm ống ngắm đến trung điểm của chân ngắm.
    Chữa cái này bằng cách là phải có một cái bọt thủy chuẩn. Làm như ông này:

http://www.youtube.com/watch?v=L4oF_07X1qU&feature=related

(Giờ phải đi ăn, lát về post tiếp)
  5. sla631cui

sla631cui Thành viên quen thuộc

Chào cả nhà!!

Bài viết này mình bàn về quan điểm chỉnh thước ngắm (không phải là chỉnh súng nha).

Cái này nhắc lại nè: "chỉnh súng" là việc chỉnh THƯỚC NGẮM theo đường đi của VIÊN ĐẠN. (mấy cái nhà máy Z... gì gì đó mới CHỈNH SÚNG được)

Có nhiều bạn nói mỗi người nên tự chỉnh thước ngắm cho chính mình (tạo nên "quen" súng) cái này đúng nhưng chưa đủ. Nó làm người mới chơi không biết đâu mà lần.
    Nếu chỉ tự chỉnh cho mình (mới bắn được) thì không có việc các chú tân binh bắn trúng 30đ/3v, mà súng là do các bác quân khí chỉnh trước khi ra quân trường.
    vậy các bác ở tổ quân khí chỉnh sao mà các chú tân binh bắn trúng vậy????
    Xin thưa là họ chỉnh theo "ĐƯỜNG NẮM CƠ BẢN" ạh. (và tất nhiên là tân binh học bắn theo: "đường ngắm cơ bản" luôn).
    ĐƯỜNG NGẮM CƠ BẢN: là đường thẳng từ: từ mắt qua 1/2 vai thước ngắm (chia đều ánh sáng hai bên) đến đỉnh đầu rùi và chạm đái mục tiêu. (mục tiêu trong một khoảng cách nhất định)
    (phần lớn thời gian 3 tháng phơi nắng của mấy chú tân binh là làm việc này) cộng với "YẾU LĨNH BẮN SÚNG"
    YẾU LĨNH BẮN SÚNG: áp má, kề vai, nín thở, bớp... (ngoài ra còn có các yêu cầu như súng thẳng không đc ngã, kỷ thuật hít thở, kỷ thuật bớp cò...)

KL: phải nắm vững cách chỉnh thước ngắm cho ra đường ngắm cb và bắn cho đc theo đường ngắm cb => 30đ/3v.

Vậy tại sao có việc quen súng mổi người chỉnh khác nhau??
    1. mỗi người sẻ zero súng ở mỗi khoảng cách khác nhau (vote bác Dothuan 5* cho việc tìm ra web này http://www.arld1.com/trajectory.html)
    (các bác nghiên cứu kỷ nha sẻ trả lời đc câu hỏi của Bác MrAnhdung về việc zero sung ở điểm cắt thứ nhất hay thứ 2, và các bác sẻ biết là phải nâng súng lên hay hạ súng xuống khi mục tiêu ở trong hay ngoài điểm Zero súng...).
    2. Các bác này vi phạm "YẾU LĨNH BẮN SÚNG" thường là ngã súng (ngã bên nào đạn ăn lệt bên đó => họ phải chỉnh thước ngắn súng của họ lệt theo)
    3. Các bác bắn theo đường ngắm CB "cải tiến" như kiểu bắn của bác Hummer2008 đề cập ở trên
    4. ... các bác bổ sung thêm.

* Còn cái việc ngiên cứu đường đạn "đạn đạo" thì có nói ở mấy tầng dưới rồi nếu các bạn vẫn còn "lăn tăn" thì lục lại xem hoặc là chúng ta bàn lại cũng đc.

Cái câu "Súng ăn lên, Tên ăn xuống" chỉ đúng có một nửa hà. Nếu đúng phải là "Tên ăn xuống, Súng ăn... theo tên".
    Các bác gớp thêm ý kiến đi.

Ps: cách chỉnh cụ thể thì mọi người nói nhiều rồi. Trong nhà mình toàn cao thủ không hà. Uh còn cách chỉnh chỉ cắt 1 điểm thôi để lục lại cái hình bost lên sau hen.

Thân!
    Đói bụng rồi, cơm trưa thôi.
  6. hummer2008

Hihi, mất mấy trang r các bác ah. Những cái đã bàn thì phụ thuộc vào kinh nghiệm là chính, lý thuyết là một phần. Chúng ta dừng ở đây thôi.
  7. thach.sanh

thach.sanh Thành viên quen thuộc

Tình hình là ống Hồ tasco loại này rail bắt chân nó liền với thân ống bác ạ, ko phải khuyên tròn quanh thân như busnell nên trường hợp bác nói ko có.
    Hơ hơ hàng của chú Tungseu đây mà, chú tư vấn cho anh với [r24)]

PS: Nó thế này đây ạ:

Còn thân ống nó thế này:

8. linhtrhoang

linhtrhoang Thành viên mới

Vẹo có nhiều ko bác tầm khoảng bao nhiêu độ . ????
  9. loisung

loisung Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vừa mở hàng em nằy băng canon
  10. thuongtin631

thuongtin631 Thành viên mới

bác mua con canon ở đâu vậy?chỉ cho em với.em ở hà nội.mà con này bao nhiêu kg .... bác tư vấn dùm em nha.thank bác.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa