1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phân khúc thị trường cho một lĩnh vực - Ví dụ cụ thể :D

Chủ đề trong 'PR' bởi lamthang88, 16/03/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

1. ĐỐi với dân làm kinh doanh :
    Tìm hiểu trị trường , đánh ra thị trường , phân khúc thị trường là phần quan trọng nhất trong chiến lược marketing online . Nếu không phân tích một cách đúng đắn thị trường . Mọi công việc của bạn sẽ như lạc trong mê cung .
    TÌm được thị trường cũng chính là xây dựng được chiến lược kinh doanh của bạn . Hoàn toàn khác với marketing thông thường , thông qua điều tra , suy luận , suy diễn ....
    Khi kinh doanh online , để đánh giá thị trường chúng ta hơn hẳn kinh doanh truyền thống : đó là Tool .
    2. Đối với dân kĩ thuật :
    SEO thì phải có từ khóa . TỪ khóa như thế nào để hiệu quả ? Từ khóa thế nào là khả thi ? Từ khóa nào là đập đầu vào cột điện ?

Tôi đi vào phân tích :
    Lấy ví dụ là ngành thời trang .

Với dân kinh doanh :
    Có hơn 4.000.000 lượt tìm kiếm từ khóa thời trang . Nghĩa là đây là đại dương bao la . Bạn bơi trong đại dương thì sớm muộn gì bạn cũng sẽ chết đuối . Với dân kinh doanh , ngành thời trang là quá lớn . Và chẳng có công ty lớn nào đứng ra chiếm lĩnh được tất cả đại dương mênh mông ấy . Nghĩa là nếu bạn làm kinh doanh thì đừng chọn cả miếng bánh lớn thế . Bạn sẽ chết nghẹn khi chưa được gì trong bụng .
    VỚi dân SEO : Dám chiến đấu với từ khóa " thời trang " Có nghĩa là bạn đang phải chiens đấu với cả một cộng đồng mạnh . Nếu đơn phương độc mã , các bạn có Seo cả năm cũng không mang lại lợi ích gì . Mọi công việc của bạn chỉ như muối bỏ bể thôi . Đừng trở thành 1 Đông Ky Sốt đánh nhau với cối xay gió .

THời trang nam : 210.000 lượt tìm kiếm . THị trường đã bắt đầu nhỏ hơn . Người tìm " thời trang " có mua hàng của bạn không ? Tôi cam đoan 99% là không . Nhưng nếu khách hàng đã tìm " thời trang nam " nghĩa là khách hàng đã định hình được nhu cầu của mình . Khả năng bán được cao hơn rất nhiều . Nghĩa là sẽ chiến đấu được . Nhưng thị trường này vẫn là quá lớn . Nếu họng bạn chưa đủ to , thì kiểu gì cũng sẽ mắc nghẹn .
    Nếu làm SEO từ : THời Trang Nam , bạn phải đương đầu với ít nhất 15 người đi trước , cũng đã làm SEO . Có làm được không ? Tất nhiên là có . Nhưng bạn cần gì ? Bạn cần có 1 cộng đồng hỗ trợ bạn SEO . Nếu bạn tự làm , chắc chắn mọi việc sẽ là vô ích .

THời trang công sở Nam : 6600 lượt tìm kiếm . Con số lý tưởng . Miếng bánh đã phù hợp với bạn rồi đấy .
    SEO : Không quá cạnh tranh , bạn có thể chiến đấu với từ khóa này .

Nếu chỉ kinh doanh mỗi " THời trang công sở Nam " - CÓ là quá ít , và thị trường hẹp quá không ? Tất nhiên là quá hẹp .
    Vậy nên chúng ta sẽ chiến đấu với " Thời trang công sở nữ " " THời trang cho giới trẻ " THời trang for teen " " THời trang thu 2011 "..... Những thị trường này tốt không ? Rất tốt . Các bạn làm được không ? Tất nhiên là làm được .

ĐỐi với dân SEO chiến đấu với " Thời trang công sở nữ " " THời trang cho giới trẻ " THời trang for teen " " THời trang thu 2011 ".... Có nghĩa là các bạn cũng đang chiến đấu với từ "THời Trang" . Nếu các từ khóa dài các bạn làm SEO hiệu quả , có nghĩa là các bạn đang thực hiện chiến thuật "QUÂY" và tôi đảm bảo , từ khóa chính " THời Trang " Sẽ lên theo không lâu sau đó . ( Chiến thuật QUÂY là chiến thuật yêu thích của tôi )
    __________ CHúc các bạn thành công _____________
  2. PCCrew

PCCrew Thành viên mới

cái này học hỏi được nè
  3. Ms.vominuong

Ms.vominuong Thành viên quen thuộc

Anh cho em ví dụ liên quan nhà hàng được ko?
  4. lamthang88

Nhà hàng của bạn là nhà hàng về gì nhỉ ( nói rõ hơn??) ? Thị trường mục tiêu là gì ? Bạn cho mình xin cái website mình sẽ phân tích cho bạn xem thử ?
  5. Ms.vominuong

Thử thì anh thử với thai express đi, em định nói nhà invest kiểu đó
  6. lamthang88

Dear Ms.Vominuong
    Mình đưa ra một vài nhận định về ngành của bạn, nhưng mình chưa hiểu rõ về sản phẩm trong lĩnh vực này nên có thể còn có nhiều thiếu sót. Bạn hãy cứ coi nó là 1 bài tham khảo nhé.

1. Mình phân tích với các công cụ của Google về lượng khách hàng có nhu cầu về các sản phẩm của Thaiexpress:
    Truy vấn tìm kiếm của một số sản phẩm của ThaiExpress :

Bạn có thể thấy , lượng tìm kiếm và khách hàng thực tế có nhu cầu tìm hiểu về món ăn thái không hề thấp .
    Nếu 1% số khách hàng tìm kiếm hàng tháng là khách hàng của bạn , bạn sẽ có khoảng 700 khách hàng đến với bạn ( Mình chưa phân tích về vị trí địa lý của nhà hàng và khách hàng , đây chỉ là con số ước tính )

Với tên miền "thaiexpress.vn : đăng ký năm 2008 " - Mình không chắc có phải website mới thay đổi hay không - nhưng chỉ với hơn 116.000 người truy cập - Đó là sự thất bại thê thảm của "thaiexpress" trên thị trường online ( Hãy tham khảo Kichi-kichi , http://alfrescosgroup.com , http://www.kfcvietnam.com.vn/ .... thì thaiexpress chỉ là 1 con số 0 tròn trĩnh trên thị trường online ) Ngay đến mình, một người lượn 16 tiếng 1 ngày trên internet cũng chả nghe đến thương hiệu của bạn - Chứng tỏ bạn thất bại.

2. Mình phân tích từ đối tượng khách hàng mục tiêu:
    Có thể thấy, về độ tuổi của khách hàng mục tiêu của Thaiexpress là khá rộng - Từ độ tuổi teen - viên chức văn phòng đến đối tượng gia đình - hội họp - liên hoan ....
    Thị trường mục tiêu quá rộng lớn . Nên nếu muốn đưa thông tin đến khách hàng mục tiêu, cần phải thu hẹp và forcus vào một số đối tượng mục tiêu đem lại doanh thu lớn nhất. Có thể lấy ví dụ : Teen , Dân văn phòng ...

3. Các hướng tiếp cận :
    Nếu đưa 1 quảng cáo TVC lên VTV3 vào giờ vàng mất khoảng 120tr - Có ai xem không ??? Chúa mới biết được . Bao nhiêu người biết đến thương hiệu Thaiexpress ?? Áng áng theo các nhà cung cấp dịch vụ được, sai số khoảng 50% ??? Bao nhiêu người sẽ quên ngay sau đó : 99% -> trừ khi bạn quảng cáo trong 1 tháng liên tục ...
    Chi phí quá đắt , mà không phải là ai cũng ở trên địa bàn có thaiexpress. Nói chung là rất vô lý.

Mình thử đưa ra 1 vài phương án PR online đánh đúng thị trường mục tiêu:
    1. Đưa ra một đợt khuyến mãi lớn - Phát hành Voucher số lượng lớn ( Hoạt động này nhắm đến đối tượng dân văn phòng - Viral marketing )
    Có thể đưa quảng cáo lên Dantri, cungmua, muachung .... Mua bài PR trên kenh14 ( Đánh vào thị trường teen ).....
    2. Quảng cáo GG Adword theo chiến dịch
    Khách hàng tìm kiếm bạn là khách hàng có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm của bạn - Khi đã để lại ấn tượng trước khách hàng thì khách hàng như cá trong ao, bắt lúc nào thì bắt thôi.
    3 SEO
    Đây là cách bền vững nhất để hướng các đối tượng online tìm hiểu về thaiexpress. 65% khách hàng click vào 3link đầu tiên xuất hiện trên google , nếu bạn rơi vào top3 với n từ khóa - thì khách hàng sẽ tự đến bạn.
    Nói chung tất cả là chỉ là công cụ còn việc sử dụng công cụ cho chiến dịch nó tùy thuộc vào mục đích của bạn

Nói chung là chém gió thì chém thế thôi . Mình cũng không chuyên mảng này lắm. Nhưng trong khả năng của mình - bạn cứ hỏi
    ym: lamthang8x
  7. Ms.vominuong

anh có thể gửi bài survey này vào email em giúp em với được ko, em với anh trao đổi qua mail và anh thấy em Cc thêm - đó sẽ là người làm về một thương hiệu mới ở VN, còn Ex này thú vị, em sẽ giữ lại anh gửi sang giúp em nhé...
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    email em : MS.VoMiNuong@yahoo.com
  8. lamthang88

Đây đâu phải là bài servey ?
    Đây là bài chém gió trong vòng 5p của mình thôi :)) - Đừng tin :D
  9. 4muathayla

4muathayla Thành viên quen thuộc

Bài viết của anh lamthang88 rất hay.