1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phân loại tình yêu

Chủ đề trong '1981 Gà - Hải Phòng' bởi thuphuong20, 28/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuphuong20

thuphuong20 Thành viên rất tích cực

Phân loại tình yêu

Tính từ năm 80 trở lại đây,TY trong giới HSSV nói riêng và giới trẻ nói chung ,được chia ra làm 4 loại

1/Tình Yêu thời gạo sổ và xe đạp pơ giô

TY thời kì này hiển nhiên chúng ta chưa hề được nếm mùi,nhưng mama và papa của chúng ta thì chắc chắn đã từng trải qua .Với thế hệ sau,kiểu TY này tuy chỉ được "truyền miệng" lại nhưng chẳng hề kém sức hấp dẫn
    Cái thời mà VN vẫn còn ở chế độ tem phiếu bao cấp thì tiêu chuẩn hàng đầu cho các cô nàng/anh chàng "lựa hcọn cho tương ali" là: mẹ mậu dịch,bố Liên Xô
    Vào cái thời đó,bu bá chúng ta phải xếp hàng từ nửa đêm để sáng mai ra mới vớ vét được vài cân gạo,vài lạng thịt từ những cô mậu dịch viên cau có khó tính,vất vả gấp trăm lần cánh sinh viên nhà ta chầu chực mua vé tàu về quê ăn tết.Thế cho nên kiếm được cô người yêu là mậu dịch viên hay có dây mơ rễ mái với cửa hàng mậu dịch ,quả là nhất xứ Cà Mau.Hay đơn giản,có con Pơ giô lượn phố cùng nàng,đó là iềm mơ ước cho tất cả các chàng trai.Giống như hội chứng hâm mộ xe tay ga bây giờ vậy
    TY thời đó lãng mạn thì có lãng mạn,nhưng con người ta vẫn phải sống và chiến đấu với cái dạ dày luôn luôn trong tình trạng co bóp chân ko,cho nên,điều tất lẽ dĩ ngẫu là gì,hẳn bạn cũng biết
    TY thời này,có 1 cái được nhất,đó là ko sống cuồng sống vội.Ko " Ta cứ yêu....hết mình,còn hậu quả đã có bệnh viện giả quyết hộ.Nhanh chóng ,đơn giản,gọn nhẹ" như bây giờ....

Anh đừng đi nữa
    Em bỏ tất cả
    Em quên tất cả
    Quên cả ánh trời
    Quên cả tên mình
    Quên cả tuổi mình
    Chỉ còn nhớ anh,nhớ anh,nhớ anh....
  2. thuphuong20

2/ Tình yêu thời Riđô và bếp dầu
    Khi thời gian trôi đi thì con người cũng phải thay đổi và sắc thấi TY cũng phải biến chuyển.Ko còn là tem phiếu và Pơgiô,TY "đào mỏ" đã có khái niệm khác .Với những nhân "nhà mặt phố,bố làm to",hiển nhiên alf đã được cộp 1 con dấu "quyxtộc" to tướng lên "nhãn mác" .và đắt hàng nhwu tôm tươi
    Đảo qua KTX từ kí ức của nhwũng người đi trước,ta dễ dàng nhận ra nhwững chiếc Riđô quây lấy mỗi ngăn "giường tầng" để trở thành thế giới riêng của (ko chỉ) 1 người.Thủa trước ,các bác nắm tay nhau còn sợ,muốn kizz.... 1 phát cũng phải dòm trwưóc ngó sau rồi lôi nhau vào xó xỉnh nào đó hoạ có....chuột mới biết,thì bây giờ,xưa rồi Diễm ơi.Các chàng trai đi qua KTX nữ,nhân tiện "ngồi chơi uống miếng nước ăn miếng bánh" rồi cũng nhân tiện mà ở lại luôn
    Vào nhwũng đêm :"trăng thanh gió mát" thì phòng 9 ngwuời sẽ được đăng kí thành 18 nhân khẩu .Mỗi chiếc giường alf 1 căn hộ xinh xinh,một túp lều rách và 2 trái tim vàng...vọt nếu chẳng may ban quản lí KTX tóm được
    Sự "nổi loạn" này của TY có lẽ cũng được bùng lên từ phong trào hippy du nhập vào VN
    Ngày ngày,những người iu nhau chăm chút cho TY của mình bằng khói bếp dầu ngan ngát,úm cả vào chăn màn ,quần áo,giường chiếu trong phòng ,bằng nhwũng bữa cơm chung có thể ko cùng " góp gạo"
    Nói gì ---------------> vẫn còn nguyên si độ lãng mạn nhwu thủa ban đầu
    cái được nhất của Tình yêu thời kì này có lẽ là các chàng trai sẽ được tận miệng nếm thử tay nghề nội trợ của các nàng mà ko lo nàng lườm nguýt
    Điểm 10 cho "chất lượng"
    Anh đừng đi nữa
    Em bỏ tất cả
    Em quên tất cả
    Quên cả ánh trời
    Quên cả tên mình
    Quên cả tuổi mình
  3. thuphuong20

3/Tình yêu sống thử
    Yêu lúc này mang theo 2 mặt: yêu bằng lời và yêu bằng hành động.hành động lại có 2 loại: Hành động vừa phải và hành động ...quá khích
    Chuyện sống thử trở thành phong trào bùng phát dữ dội ,và nõ cách chúng ta cũng chẳng xa xôi gì.Quan niệm về "chữ trinh" của người con gái twưởng nhue đc dỡ bỏ.Các đôi công khai yêu nhau và sống với nhau
    Tình yêu sống thử này có lẽ mất nhiều hơn đc,nhất là về phe con gái cho nên cũng nhanh chóng tự dập tắt nhanh như khi nó xuất hiện vậy.nhưng những gì TY "sống thử " để lại thì có lẽ cho đến bây giờ ,các bậc phụ lão cũng vẫn còn shock.
    TY sống thử ko còn "quay đều quay đều quay đều,những vòng xe" như thời gạo sổ nữa,cũng ko còn "đần ko thành vấn đề,miễn nhà mặt phố bố làm to " nữa.Nó cần tiêu chuẩn khác để đóng vào cái mác sành điệu.Đó là cái xế 4 thì,cái tít tít cầm tay,cái cạc đặt hờ hững sau túi quần
    TY sống thử nhưng hậu quả để alị lại alf mất thật.Sự lãng mạn cái thủa " cau thôn Đoài nhớ trầu ko thôn nào" đã bị "đập chết" một cách ko thwưong tiếc.Tại BV,danh sách nhwũng cô gái trẻ xếp hàng đà dằng dặc.và ai dám đảm bảo,tất cả nhwũng ngwưòi ngồi kia mới đến đây lần đầu?ai dám đảm bảo trong số nhwũng người ngồi kia ko ai ko thể làm mẹ lần nữa
    Có 1 hình ảnh "ví von " khá rùng rợn về cái sự nạo phá thai: hãy thử tưởng tượng tử cung alf quả...đu đủ,dụng cụ nạo phá thai là cái...nạo đu đủ.ta nạo đu đủ,ta có thể nhìn rõ đâu là phần vỏ,đâu là phần thịt,vậy mà vẫn có thể "nhỡ tay " nạo cả phần vỏ như thường.Còn cái tử cung nằm sâu trong cơ thể,ngwưòi at chỉ có thể ước lượng đọ dày băngf ...cảm giác.tahi càng lớn,việc anọ thai càng giống nạo ...đu đủ.Ai dám đảm bảo ko có chuyện gì xảy ra?
    Với dân sống trong KTX,việc đáng mừng là ko còn cảnh "ngứa con mắt bên phải,đỏ con mắt bên trái" vì TY của bạn mình nữa.Song,với dân thuê nhà bên ngào thì đúng là "hứng chịu rủi ro từ KTX chuyển ra"
    Anh đừng đi nữa
    Em bỏ tất cả
    Em quên tất cả
    Quên cả ánh trời
    Quên cả tên mình
    Quên cả tuổi mình
  4. thuphuong20

4/Tình yêu thời công nghệ thông tin:
    Khi CNTT ập đến như ơcn bão,nó gây ảnh hưởng đến tất cả,mọi mặt đời sống trong xã hội.TY ko nằm ngoài tầm ảnh hưởng đó
    Ty này chính là Ty của thế hệ chúng ta.Nó đến và đi,nhanh,gọn,nhẹ giống như trà túi lọc,giống nhwu fastfood,giống như áo mưa giấy,giống như đĩa giấy,bát giấy,,,,Sử dụng 1 lần rồi bỏ
    Với 1 bộ phận,người ta hoàn toàn yêu ảo.Nghĩa là ngày đêm ôm máy tính,chờ đợi những tín hiệu: Hi! để bắt đầu những cuộc chinh phục TY.Tất cả nhwũng gì cần biết về người mình yêu chỉ gói gọn trong 1 cái nick và thời điểm lên mạng.yêu qua chat,tỏ tình qua chat,tặng hoa bằng VNN,tặng quà bằng những cái acc chùa...Yêu ảo có thể kéo dài tới 1 năm và cũng có thể kết thúc sau 1 buổit chat
    Sức hút TY ảo ngày càng kinh khủng.Chỉ bởi khi lên mạng,ai cũng giống nhau,dù bạn đẹp hay bạn xấu,giàu hay nghèo,luôn véo von hay lắp bắp...thì khingồi trước màn hình,bạn cũng giống nhwu tất czả mọi người.Khuyết điểm của bạn hoàn toàn bị che lấp
    Yêu ảo ko cần biết tên cúng cơm của bạn là gì,bạn còn đi học hay đã đi almf,bạn ở VN hay Campuchia,gương mặt bạn tròn hay méo...Vui mừng thay và đáng buồn thay
    NHanh nhwu fastfood,ti8ện nhwu mì ăn liền,người ta dễ dàng thốt ra những lời yêu mê đắm nhất ,hoa mĩ nhất mà cụ Sheakpear cũng chưa chắc đã nghĩ ra.Chỉ có điều,ngày xưa,Romeo chỉ giành những lời có cánh ấy cho Juliet,còn bây giờ,chàng copy chúng,gửi đến N nick khác nhau,và nick nào cũng "Anh chỉ có mình em"
    Yêu ảo làm cho giới trẻ hoang mang,ko hiểu mình đang sống ở thế giới nào.Thế giới mượt nhwu nhung của nhwũng con số và bàn phím hay thế giới ngoài kia với tiếng cười rất thật,cái lườm nguýt rất thật và cả những giọt nước mắt rất thật nữa
    Ỏ 1 số khác,họ chỉ yêu ảo một nửa.Nghĩa là bắt đầu từ chat.Sau chuyển sng buôn điện thoại và cuối cùng là gặp mặt.TY đc ấp ủ hơn,số lượng người yêu đc chọn lọc hơn,thời gian TY tồn tại cũng lâu hơn hẳn ảo hoàn toàn.Dạng TY này gây ra rất nhiều tranh cãi trong giới trẻ:TY qya net có thật hay ko?Vang thật thì có thật thật,bằng chứng là ngài chủ tịch và phu nhân của TTVN đó thôi.Nhưng cái thạt này chỉ đếm đc trên đầu ngón tay.Còn đa số là Bye ngay sau khi gặp mặt.Đâu là sự thật và đâu là ảo ảnh?
    Có ko ít thanh niên yêu theo kiểu ảo.Nghĩa là nhanh rồi ....mất hút.Với yêu ảo và yêu ảo một nửa,người ta vẫn còn có thể chấp nhận,có thể vẫn còn sự lãng mạn và chân tahnhf.Nhưng yêu theo kiểu ảo là biến thái kinh khủng nhất của Ty thời internet.Bạn tôi,1 con nghiện chat đêm,kể chuyện,đời sống về đêm của dân trên mạng khác hẳn ban ngày.bỏ qua những cao thủ ,tôi muốn nói đến việc lợi dụng net để các cô " quảng cáo mặt hàng" và các chàng "tranh thủ yêu hết mình".Thoả thuận sau vài lời nói,rồi gặp mặt,rồi kéo nhau đến nhwũng chỗ mà ai cũng biết là chỗ nào ấy.Để sáng mai ra,cả 2 đều ko nhwó gì về nhau
    Yêu kiểu ảo là sự kết hợp của sống thử và tốc độ "đường truyêng".giống net,net càng nhanh thì thời gian thay đổi người yêu ảo càng nhanh.Ko mất đến N ngày tháng chỉ để lắp bắp 3 tiếng I LOVE U,ko phải phung phí thời gian dài để đc ....nắm tay,với yêu kiểu ảo,bạn có thể thể hiện "tình yêu nồng cháy" chỉ sau 5': 1' cho làm quen,2' cho tán tỉnh,2' cho " biểu hiện TY" : kiss.Nếu hcẳng may phía bên kia vẫn còn lưu luyến,thì nick sẽ đc đổi và Sim sẽ dc thay.TY mất dấu hoàn toàn.Yêu kiểu ảo quả thật là sự "Trao đổi" ko hơn ko kém.Họ yêu đơn giản,sống đơn giản đúng theo "phong cách Tây",mà đâu biết rằng,họ đang đánh mất đi những cảm giác yêu thwưong thật sự xuất phát từ trái tim...
    Anh đừng đi nữa
    Em bỏ tất cả
    Em quên tất cả
    Quên cả ánh trời
    Quên cả tên mình
    Quên cả tuổi mình
  5. chip_chip

chip_chip Thành viên quen thuộc

mình đang đọc bài của bạn , hay lắm , rất thực tế .
    bạn còn tiếp ko ? cuối tháng này sẽ có một bình chọn bài hay để khuyến khích thành viên xây dựng bài cho box .
    thân
    Anh ơi ! Còn yêu là còn tha thứ !
    sống hết mình và sống có ích
    TO LIFE IS TO FIGHT
  6. thuphuong20

Cuũng muốn viết thêm alwms,nhưng nyhìn tình hình này,có viết cũng chả thấy ma nào lai vãng,buồn như con chuồn chuồn ấy bạn ạ
    Có gì đâu mà khóc
    Hạnh phúc chỉ là điều bịa đặt
    Nên tình yêu là chuyện viển vông thôi.....
  7. MaxFire

MaxFire Thành viên rất tích cực

Có mà...

I'm hoping that, We'll stay together forever!
  8. daugaunhatmang_hp

daugaunhatmang_hp Thành viên mới

Chào Thu Phương thân mến , ai nói vơi Phương là ko có ai lai vãng chứ , dang danh lam . Mình đã đọc bài viết của bạn mấy lần rồi đó , ko phải hay mà là cực kỳ hay . Mình luôn chờ để đọc những bài viết của bạn đó , bạn hãy viết nhiêu hơn nữa nha . Minh hiểu ý của banmuốn nói gì và mình cũng là người ủng hộ ý kiến của bạn , đúng là ý tưởng lớn gặp nhau , .
    Cố gắng lên nha .
  9. thankiemvdk

thankiemvdk Thành viên gắn bó với ttvnol.com

THU PHUONG oi , thế không có tình yêu thứ 5 thì sao?
  10. thuphuong20

Tình yêu thứ 5 có,nhưng chưa kịp post,hẹ vào 1 ngày đẹp giời,khi mà túi xiền của twó có thể...chịu đc nhiệt
    Có gì đâu mà khóc
    Hạnh phúc chỉ là điều bịa đặt
    Nên tình yêu là chuyện viển vông thôi.....