1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phần mềm Thiên văn học

Chủ đề trong 'Thiên văn học' bởi MinHy, 13/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. starstar53

starstar53 Thành viên mới

Đấy, sửa lại bản gốc rồi
    Không còn lấy trộm bản quyền nữa nhá
  2. buidanhquy

buidanhquy Thành viên mới

Bản quyền ? Bản quyền nào ? Bản quyển là cái gì ? Đã ai đăng kí đâu ?
    À,tặng luôn starstar53 bông hoa này , vì giúp tôi chuyện trước . Mọi người giúp tôi vụ làm ảnh chân trời đi , còn mỗi hôm nay là được nghỉ để làm
  3. mintaka

mintaka Thành viên mới

Điện thọai di động cũng đc nhưng sẽ không đẹp và khi ghép lại sẽ bị thấy rõ đường ghép.
    Tốt nhất là em dùng máy chụp hình KTS và tripod (không có thì lấy cái gì đó cao cao đặt giữa sân để kê máy ảnh).
    Khi chụp không nên để chế độ tự động mà phải chỉnh manual cố định 1 thông số (ví dụ EV=0; ISO=100, Focus= vô cực, Metering = multi ). Chú ý chỉ chụp khi ánh sáng xung quanh ổn định (thường hôm nào nhiều mây thì trời lúc thì sáng trưng, lúc tối đi đột ngột do mây che mặt trời thì đừng chụp). Nói chung là các tấm ảnh chụp phải có cùng 1 điều kiện ánh sáng.
    Tiếp theo cần chụp đủ mọi hướng xung quanh bằng cách mỗi lần chụp xoay máy đi 1 góc thích hợp.
    Sau khi chụp xong ta sẽ có 1 bộ ảnh xung quanh nhà. Từ đó ta sẽ tạo bộ ảnh panorama. Có thể dùng photoshop để tạo hoặc các soft chuyên tạo ảnh panorama.
    Có thắc mắc gì trong quá trình làm em cứ hỏi.
  4. buidanhquy

buidanhquy Thành viên mới

Hiện em đang bắt đầu chụp ảnh quanh nhà và gắn chúng lại.Vì chưa mượn được máy kĩ thuật số nên em phải dùng tạm điện thoại di động.Mà em dùng phầm mềm autostitch để ghép ảnh ,chất lượng cũng được không thấy có đường ghép .Đang định tải ảnh lên mà mãi không được.Tức . Anh mintaka có mail hay nick không để em hỏi được chi tiết hơn ( Sr , nhưng anh mintaka là boy à ? Để em tiện xưng hô )
    Được buidanhquy sửa chữa / chuyển vào 17:18 ngày 19/05/2008
    Được buidanhquy sửa chữa / chuyển vào 17:19 ngày 19/05/2008
  5. quanconan1991

quanconan1991 Thành viên mới

Anh mintaka cho em hỏi với! khi chụp panorama 360 độ,ta có phải chụp ảnh ở ngay dưới chân không ạ? em thấy trong stellarium có cả mặt đất ngay dưới chân mình mà!
    Và sau khi chụp panorama xong thì phải làm sao hả anh! hôm trước em có vào trang stellarium hướng dẫn nhưng ở đó toàn tiếng anh chả biết dịch ra sao! Cảm ơn anh trước nhé! hì hì
  6. mintaka

mintaka Thành viên mới

Hồi version 0.9.0, có 3 dạng Landscapes là:
    Single Fish-eye Method
    Using a fish-eye panorama image.
    Single Spherical Method
    Using a spherical panorama image.
    Multiple Image Method
    Using a series of images split from a 360° ``strip'''' panorama image + a ground image.
    Anh chưa thử 2 dạng đầu, chỉ làm dạng thứ 3, dạng thứ 3 mình có thể có ảnh đất hoặc không. Nếu không có khi mình kéo xuống đất sẽ có màu xám.
    Em có thể xem thông tin về các dạng ở đây:
    http://www.stellarium.org/wiki/index.php/Landscapes_pre_0.9.0
    http://local.wasp.uwa.edu.au/~pbourke/projection/stellarium/
    Sau khi chụp đc ảnh pano xong, mình sẽ dùng photoshop (PS), cụ thể là công cụ magic wand và eraser để xóa bỏ phần bầu trời trong ảnh mình chụp. Phần xóa này sẽ đc tự động thay bằng bầu trời của Stellarium khi install vào.
    Vào PS, em để hình của em tren layer1 (nhấn Ctr-J sau khi mở ảnh và xóa đi layer backgroun) Phần xóa xong sẽ có dạng trong suốt (hiển thị trong PS bằng những ô trắng đen đan xen). Sau đó save lại dạng png để các vùng trong suốt cũng đc lưu lại.
    Như vậy là xong ảnh pano. Tiếp theo là install vào Stell.
    Stellarium trên 0.9.0 thì anh không rõ nó dùng những dạng Landscapes và install như thế nào... Vì từ hồi ra bản 0.9.1 đến giờ anh cũng chưa gài Để bữa nào rảnh a sẽ thử cài và xem xem. Tuy nhiên anh nghĩ cách install landscape sẽ có trong User guide của Stell.
    Em cứ hỏi tiếp nếu thắc mắc.
    Dạo này bận quá chứ thôi anh sẽ viết 1 hướng dẫn tạo Landscape cho Stell hòan chỉnh hơn với với từng bước làm và ảnh minh họa.
  7. tranphucnguyen_21031990

tranphucnguyen_21031990 Thành viên mới

Bác "mintaka" & "Fairydream" có mấy bài viết hay thật . Đọc lại trang 6 của topic ....hay thiệt.
    Trước khi đọc bài của bác "mintaka",em thick dùng Celestia hơn đơn giản vì nó không bị gò bó như phải ở mãi dưới mặt đất với Stellarium.........Thế mà từ trước tới giờ em ko hay biết
    Nhưng dù sao em vẫn thích dùng "thằng" Celestia hơn.
    Stellarium kếp hợp Celestia hiện tại cứ gọi là "vô đối".....đối với các máy cấu hình yếu.Và đối với em hiện tại cũng chả mong gì hơn
    To bác "Fairydream" ,Tên "HoChiMinh" dài quá 9 kí tự phần mền nó đếch nhận(do làm lệch hàng) Phải viết gọn lại thành "HCM" hoặc tương tự thì nó mới nhận .
    Em khâm phục các bác đó
    Được tranphucnguyen_21031990 sửa chữa / chuyển vào 14:22 ngày 10/06/2008
  8. tranphucnguyen_21031990

Bác nào có cái link download phần mền ngắm sao......(em không nhớ rõ tên ) nhớ mỗi dung lượng của nó là 58Mb,cho mình dùng thử 30 ngày mà trước đây bên thienvanvietnam.com có nói.Từ lúc chuyển thành ".org" thì không còn nữa.......
    Bác nào có share cho em với(em vote cho 5* sướng nhé ) .Nhân tiện nếu bác nào có cái phần mền nào cho quan sát các sao chổi thì share nốt nhé .Phần mền Celestia có nhẵn ba cái sao chổi trong số hơn nghìn cái mà con người biết tới
  9. Hero_Zeratul

Hero_Zeratul Thành viên mới

@tranphucnguyen : phần mềm em nói chắc là Starry Night. Hiện nay Starry Night đã được nâng cấp rất nhiều rồi. Em có thể tìm được thông tin về Starry Night tại trang 1 và trang 2 topic này.
  10. tranphucnguyen_21031990

Em thì nghĩ đó chắc không phải là Star Night ,chẳng lẽ ngày xưa phần mền này có 58MB ư ? mà bây giờ size nó phải tính bằng GB ghê quá .Máy nhà em thì không đủ cấu hình để chạy cái bản là Star Night mới rồi ...
    Không biết addons của Celestia có cái nào về sao chổi không nhỉ ? .Mà phần mền này có bản 1.5.1 rồi,chả thấy khác gì mấy ,hình ảnh có vẻ nét hơn tí > chỉ tổ chạy chậm.....