1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PHÂN NGHÀNH TRƯỚC VÀ NHỮNG VẤN ĐỀ BẤT CẬP.

Chủ đề trong 'Đại học Đà Nẵng (DNU)' bởi zucchini, 11/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zucchini

zucchini Thành viên mới

PHÂN NGHÀNH TRƯỚC VÀ NHỮNG VẤN ĐỀ BẤT CẬP.

Hẳn sinh viên thì ai mà không biết .Ngày xưa ,các trường đại học khi tuyển sinh ,không phân nghành trước như ngày nay! Trước hết ,đây chỉ la suy nghỉ của riêng mình thôi. Mình thấy ngay nay SV thương rất coi nhẹ những kiến thức ĐẠI CƯƠNG , mà đây cũng chỉ là do ý nghỉ là: "phân nghành rồi thì cần gì phải học mấy môn đó cho đau đầu" .
    Các bạn đả gặp câu nói như vậy chưa? Mình thì nghỉ rằng kiến thưc đại cương cũng rất quan trọng!
    Như thế ngày xưa, SV nắm kiến thức đại cương chắc hơn ngày nay đó là điều quá rỏ! Bởi vì muốn được vào ngành mình chọn thì phải thi giai đoạn .
    Đây chỉ mới là phát thảo sơ qua thôi, chứ mình nghỉ , vân đề này không đơn giản chút nào!
    Được cái này thì mất cái kia mà!

viera
  2. minhthanh79

minhthanh79 Thành viên quen thuộc

Ai coi thường các môn đại cương thì họ sẽ nếm mùi ngay thôi, mất học bổng, điểm TB thấp, chưa kể sẽ phait thi lại , rồi lại phải học lại nếu thi lại không qua.
    TTTDC
  3. boy2682

boy2682 Thành viên mới

Mình thì nghĩ các môn đại cương đúng là chẳng đáng để bỏ ra nhiều thời gian vào đâu. Hãy nghĩ xem bên XD mà lại học Lí, Hoá, Điện... hay các khoa Tin, Hoá...lại hoc VKT, xét cho cùng ko có 1 lợi ích nao cho công việc chuyên ngành. Nhưng nói như vậy ko phải là ko học các môn này vì những người nói ko cần học môn ko phải chuyên ngành (và lấy đó làm lý do để ko hoc bài) đều là những kẽ nhác học thôi. Việc phải học là trách nhiệm của mình dù ko thích môn đó. Các bạn thấy có đúng ko?
  4. zucchini

zucchini Thành viên mới

Chào các bạn !
    Mình không nghỉ như BOY nghỉ ! Mình nghỉ rằng học ở trường cho du là học môn nào cũng có liên quan cho công việc sau này hết. Theo như những người đi trước nói, thì kiến thức trên ghế nhà trường chỉ la cơ sở cho sau khi đi làm thôi (mình nghỉ cũng đúng thế).Bởi vậy nếu như nền tảng mà không chắc thì sau này cố cũng không được.
    Còn các bạn nghỉ rằng ,những môn học tưởng chừng như không liên quan gi đến chuyên nghành đó là không đúng.
    ví du: Bạn học khoa CNTT chẵng hạn , bạn sẻ nghĩ rằng môn VKT , học cũng như không là sai. Tại vì các bạn biết môn AUTOCAD chứ. Đây chỉ là một ví dụ trong vô số ví dụ khác thôi!
    Đó là suy nghỉ riêng mình con các bạn nghỉ sao?
    viera
  5. malirat

malirat Thành viên mới

Hãy cứ học đi, rồi đến lúc các bạn sẽ biết nó cần cho minh như thế nào. Đừng vội nói trước điều gì, bạn ạ. Wait and see !

Malirat