1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PHÁT ÂM N VÀ L BÁC NÀO BIẾT XIN CHỈ GIÚP

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi vuvanquang, 24/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vuvanquang

vuvanquang Thành viên mới

PHÁT ÂM N VÀ L BÁC NÀO BIẾT XIN CHỈ GIÚP

Tôi muốn tìm hướng dẫn phát âm l và n , tìm mãi không thấy , các bác nào biết link hay thông tin liên quan xin chỉ giùm
    chân thành cảm ơn ạ
  2. minh70

minh70 Thành viên mới

Dạo trước tôi có 1 ngưòi bạn cũng gặp vấn đề như bạn,suốt ngày nó đọc: LÀNG LỔ BÁN LÒNG LỢN LUỘC để luyện âm L .Hơn nữa, bạn chịu khó đọc to những câu chuyện có nhiều chữ n và l,cũng cải thiện đưọc tình hình đấy.
  3. lonesome

lonesome LSVH, 7xSG Moderator

Ví dụ của bác hay đấy nhưng có cái này còn dễ học hơn: Lê Nin Nói Lê Nin Làm. Tên Cụ Lê Nin thì dân nước nào cũng phát âm chữ L/N giống nhau, chữ Nói thì căn theo chữ Nin, chữ Làm căn theo chữ Lê. Cứ thế mà tập thì chắc chắn sẽ hết nhầm.
  4. Alicela838534

Alicela838534 Thành viên mới

Luyện câu: Phụ nữ Việt Nam lên núi lấy lá non về làm nón nhé! hihi, cũng hữu ích.
    Tớ nghĩ(hì, tớ nghĩ thôi nhớ) là thường chỉ ngọng 1 chữ thôi, ví dụ, nói cái gì cũng toàn chữ L hoặc ngược lại. Vì vậy, điều đầu tiên là "tìm hiểu" xem mình đã phát âm đúng từ nào, rồi tìm ra sự khác biệt trong cách phát âm 2 từ. Ví dụ, giả sử bạn phát âm đúng chữ L, khi nói đến từ LAN, bạn hãy tư duy trong đầu, từ NAN thì phát âm như thế nào... rồi luyện cho được phát âm 2 từ đó. Một cái nữa, chữ N thì đặt ngang lưỡi khi phát âm, giống như bạn đặt một cái đũa ở trên lưỡi vậy
    Chúc vui nhớ
  5. halfmoon1912

halfmoon1912 Thành viên mới

Thử luyện câu : " Đi Hà nội mua cái nồi về nấu cơm nếp vừa nấu vừa nêm hết nửa nồi "
  6. Username_Reincarnated_new

Username_Reincarnated_new Thành viên quen thuộc

Tôi có thằng bạn là phản ví dụ cho điều bác nói, chữ l thì nói thành n, n thì nói thành l, đúng là bó tay
  7. lookatmeonceagain

lookatmeonceagain Thành viên mới

Tôi cũng không hiểu tại sao người ta hay lẫn lộn L, N. Không biết có phải do thói quen?
  8. nhoc_cj

nhoc_cj Thành viên mới Đang bị khóa

"Cái lọ lục bình nó lăn lông lốc", nói vài lần cho nó quen.
  9. hungjvn

hungjvn Thành viên mới

Hay nhỉ. Trước đây tôi có ông thày dạy toán, chữa bệnh nói ngọng cho học sinh bằng cách bắt đọc câu: Cái Lọ Nó Lăn Lông Lốc Nó Lăn Vào Lò. He he he!!!
  10. nguoiyeunuocViet

nguoiyeunuocViet Thành viên mới

Trời ạ L & N còn ko phân biệt được . Bạn có thể đọc ko đúng nhưng viết có sai ko ? Phải sửa viết cho đúng trước đã , sau đó hẵng tập đọc những câu như mọi người chỉ dẫn ở trên . Đây là bệnh do hồi nhỏ đi học ban ko được thầy cô hoặc cha mẹ ở nhà sửa hoặc do cha me bạn thầy cô cũng pjhát âm sai luôn . Cố gắng lên nhé , người Việt ko thể ko phân biệt được ngôn ngữ của mình