1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PhD hay di lam?

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi mancuder, 18/05/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mancuder

mancuder Thành viên mới

Chuyện là mình (international student)sắp sửa tốt nghiệp Master 1 nghành kỹ thuật ở WA . Project tốt nghiệp của mình may mắn được cac thầy để ý tới và ôngHead đề nghị cấp học bổng PhD để nghiên cứu sâu hơn(sắp tới trường có nhận 1 project liên quan tới đề tài mà minh đang nghiên cứu). That tinh mình rất có tâm huyết với đề tài này và mong muốn được làm hoàn thành những gì đang dở dang ở Master. Qua la may man cho minh va sẽ ko có chủ đề này ở box Úc nếu....

Trong lúc học, mình may mắn kiếm được 1 công việc part time ở 1 cty tu van khá có tiếng tăm trong nghành. Đúng việc, đúng kỹ năng, tiếp xúc thuc te và học hỏi rất nhiều từ các expert , mình cảm thấy rất phấn khích khi làm việc ở đây(ngựa non mà) . Sau khi minh tot nghiep, full time contract cũng được đề nghị .... voi muc luong cao hon luc truoc, nhung boss bat buoc phai lam full time(va minh cung da hua nhu the, vi luc do scholarship chua duoc offered).

Tuong tu nhu the, truong cung ko offer scholarship cho part time student. Nghia la minh phai chon 1 trong 2. Minh thiet tinh la chu''a ba phai, mot mat, minh ko no bo lai sau lung cong suc research, minh muon phat trien va hoan tat no. Mat khac, minh cung kho cuong lai loi de nghi hap dan tu phia cty cung nhu vo so co hoi phat trien nghe nghiep khi ra di lam. That su minh dang rat boi roi......

Ve vde money, truong offer 22k/yr scholarship+around 8k/yr neu minh lam them tut, lab cho truong.=30k/yr (NET)

Cty offer avg rate 50k/yr khoi diem ngay xua. Sap toi, khi ky full contract, co le minh chi doi khoang 55k/yr( tang chut dinh vi boss cung muon giu minh) va cung la qua tot cho 1 SV moi ra truong va kinh nghiem lam viec chua lau nhu minh. Neu tinh ra Net, chac cung duoc khoang 40k/yr nhi?(minh ko ro cach tinh thue^'' lam). Di lam thi chac chan thu nhap cao hon PhD, nhung co le se ko bao gio dung toi de tai research yeu thich cua minh, cong them title cung hong co 2 chu Dr. ^_^(ham danh wa , nhung cung la 1 yeu to phai ko?)

Cac ban nghi the nao?

Ps: Xin loi, hong hieu truc trac gi ma minh type Tieng Viet luc duoc luc ko. Ba con doc ma co buc minh thi xin vui long luong thu
  2. legend_of_the_fall

legend_of_the_fall Thành viên quen thuộc

Mình thì ko "may mắn" được ở trong trường hợp của bạn. Quả là khó khăn khi phải lưạ chọn giữa 2 offer hấp dẫn như thế. Nhưng theo mình thì nên học PhD. Bạn vừa học xong master, đang còn khí thế học hành và chắc bạn cũng có passion cho ngành học của mình nữa. Nếu bây giờ đi làm thì nhiều khả năng là sau này ko muốn học trở lại. Hơn nữa bạn đang rất tâm huyết với đề tài nghiên cứu và cũng muốn hoàn thành những gì dang dở ở Master, đây là 1 cơ hội tốt. Ngược lại việc đi làm cũng rất hấp dẫn, có thể giúp bạn xin được PR hay working visa nên bạn cũng nên xem xem cái này có phù hợp với kế hoạch lâu dài của bạn ko.
    Nếu là một người ko thích research và ko có ý định học PhD như mình thì mình sẽ chọn đi làm, nhưng đây là lựa chọn của bạn nên hoàn toàn tuỳ vào cách nhìn của bạn thôi.
    Chúc bạn có được sự lựa chọn đúng đắn.
  3. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Chào bạn. Mình cũng rơi vào tình trạng giống bạn cách đây 4 năm. Phân vân giữa học lên thẳng Ph.D ngay sau khi tốt nghiệp Bachelor, nhưng học bổng mình được offer chỉ là tiền học thôi, còn tiền ăn chẳng đuợc bao nhiêu hết.
    Cuối cùng mình quyết định đi làm với mức lương $36K/năm. Sau 4 năm, mình không hề hối hận mặc dù đến giờ này vẫn chỉ có bằng Bachelor nhưng những kinh nghiệm mình có được sau 4 năm đó có lẽ không thể có được nếu chỉ ngồi ở nhà trường. Hơn nữa, mình thuộc dạng làm biếng bẩm sinh, ko thích ngồi học mãi.
    Chỉ có 1 chút tiếc là bạn bè chung quanh ai cũng Master/Ph>D mình thì chỉ có cái Bachelor :-)) Nhưng nếu nói về việc làm, ở Úc có kinh nghiệm dễ xin việc hơn bằng cấp cao.
    Được haminh sửa chữa / chuyển vào 04:41 ngày 19/05/2007
  4. Mua__Buon

Mua__Buon Thành viên mới

Lương khởi điểm tiến sĩ nếu không có kinh nghiệm cũng chỉ khoảng 55k to 60k, có khi còn thấp hơn nữa, nếu bác không có ý định về VN thì đi làm kiếm tiền, vì ở bên này kinh nghiệm quan trọng hơn, tiền lương sẽ được trả theo số năm kinh nghiệm, nếu bác có ý định về xây dựng đất nước hoặc theo con đường academic thì tờ giấy PHD quan trọng hơn, what do you want?
  5. Mua__Buon

Mua__Buon Thành viên mới

Còn một điều nữa là thuế và super, 55k có include super không, thuế ở Úc khá cao, nếu bạn đi học thì 22k tax free cũng khá ổn
  6. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Nên làm cái gì mình thích. Tôi thích đi làm nhưng nếu bạn tâm huyết và đam mê nghiên cứu thì nên học tiếp.
    Bản thân tôi tự thấy mình không thích học hành nhiều và không phù hợp với nghiên cứu nên hồi học xong master (cuối năm nay cũng được 10 năm rồi, tôi không học ở Úc) cũng có cơ hoịi học tếp PhD nhưng bùng ngay không đắn đo gì hết.
    Thậm chí còn thấy tiếc là mình không đi làm ngay mà lại học cái master vớ vẩn, đành an ủi là cũng được cái bằng
    Đi làm cũng có nhiều cái hay. Tôi đã từng làm cho cả nhà nước lẫn cty ở cả VN, Mỹ và Úc và cũng học được nhiều thứ không thể học được ở nhà trường.
    Chỉ lưu ý 1 điều, bây giờ bạn đi học thì học xong đi làm cũng không sao. Bây giờ đi làm thì sau muốn học cũng khó có cơ hội lắm.
  7. Mua__Buon

Mua__Buon Thành viên mới

Alex nói rất đúng, key of success is passion, commitment and discipline (cái này là extract từ sách ), bạn nên làm những gì bạn thích
  8. uppboy

uppboy Thành viên mới

Trước đây mình cũng có ý muốn làm scientist rất mãnh liệt, đến nỗi đã bỏ việc làm để đi học. Nhưng khi sắp xong Master thì tư tưởng bắt đầu chuyển biến. Cuối cùng thì ý nghỉ học tiếp lên PhD ra đi khi nào không hay . Khi tốt nghiệp, mình cũng từ chối cái học bổng nghiên cứu PhD, khăn gói lên đường sang Aus tìm việc làm, coi như bat đầu lại từ square one. Đến bây giờ thì mình chưa thấy được lợi gì mấy từ cái bằng Master, dù cho nó từ 1 trường danh tiếng đi nữa.
    Nếu bạn muốn sau này nghiên cứu + đi dạy dài dài thì nên theo học, bằng không nếu chỉ muốn sự nghiệp & money thì nên đi làm để thăng tiến cũng như lấy kinh nghiệm, vì học xong mà không tiếp tục research thì quá lãng phí (thoi gian & tiền bạc).
    Thực ra việc quyết định học lên PhD cũng phụ thuộc vào 1 yếu tố quan trong nữa là danh tiếng của trường (dĩ nhiên là đề tài nghiên cứu phải phù hợp sở thích của mình). Nếu có PhD admission ở 1 trường danh tiếng (e.g.Stanford, MIT, Berkeley, ...) thì bạn nên theo, vì sau này bạn cũng có thể kiếm được rất nhiều tiền ngoài cái danh Dr hay Prof. Còn nếu trường ít có danh tiếng thì không nên mất thời gian làm gì, vì cái danh Dr. từ trường đó chẳng có giá trị gì mấy (về mặt danh giá).
    Chúc bạn sáng suốt để chọn tương lai cho mình. Quan trọng nhất là đừng bao giờ nên hối tiếc vì việc chọn lựa của mình.
    Bon weekend
  9. bagiadaukho

bagiadaukho Thành viên mới

E hèm, thì ra cái vụ 30k là chuyện này đây . Trong nhà chẳng thấy hỏi han gì mà lại mang lên đây hỏi ha. Hihihihi, chị đùa thôi, em mang lên đây hỏi mọi người là hòan tòan chính xác đấy, trên này tòan các "siêu cao thủ" trẻ không à, sẽ có nhiều ý kiến hay cho em học tập.
    Các bạn ở đây đã khuyên em cả rồi nên chị cũng chỉ nói "góp vui" thôi nhé. Em cũng đã từng làm tutor ở trường mình rồi đó thì em cảm thấy có phù hợp với việc đi dạy học không? Thử so sánh việc đi dạy với thời gian đi làm part time vừa qua xem thấy việc nào mình thích hơn, việc nào phù hợp với khả năng của mình hơn? Vì theo chị nghĩ nếu học lên PhD thì chủ yếu là đi dạy, cũng có thể sẽ là tiếp tục ngồi nghiên cứu nhưng liệu trường mình có thường xuyên có những project mới và hay về lĩnh vực của em để nghiên cứu tiếp hay không? Hay là chỉ lâu lâu mới có 1 cái? Mà đi dạy học lại thiếu thực tế thì cũng chẳng thể trở thành "nhà giáo ưu tú" đựơc em ạ . Chị biết bỏ cái PhD với đề tài mình tâm huyết thì cũng tiếc thật, nhưng nếu không làm song song được 2 việc 1 lúc thì đành phải lựa chon thôi. Hơn nữa với khả năng của em sau này còn nhiều cơ hội để xin học bổng học tiếp nữa mà, đâu phải chỉ mỗi trường mình mới có cơ hội cho em.
    Thôi chị không dám có ý kiến nhiều hơn, vì bản thân chị bằng cấp chỉ là ở mức "xóa nạn mù chữ" vì chị còn bỏ học đi làm từ khi còn chưa có cả cái Bachelor như Haminh cơ, nên chị cũng chẳng khuyên em học tiếp nữa đâu :). Để thi xong, có dịp nào chị em mình lại ngồi nói chuyện với nhau nhé.
  10. zedi_vu

zedi_vu Thành viên mới

Mới coi lại phim Matrix . Trong phim có đoạn NEO gặp Oracle,
    Oracle đưa cho Neo kẹo candy và hỏi : Neo , anh có thích ăn kẹo không ?
    Neo hỏi Oracle : Bà là nhà tiên tri, bà đã biết sự lựa chọn của tôi là nhận kẹo của bà, thế thì sao lại hỏi ?
    Oracle đáp : Neo, anh đã có sự lựa chọn, nhưng anh đến đây để hiểu tại sao anh lại có sự lựa chọn này. Và tôi chính là người giải thích sự lựa chọn đấy cho anh.
    Không ai ở TTVNOL này là Oracle, nhưng mancuder là NEo, thì Mancuder phải có sự lựa chọn của mình trước thì Oracle mới có thể lí giải được cho anh. Anh chính là sự lựa chọn , chứ không ai có thể thay thế anh được.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa