1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phép lịch sự trong ăn uống

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi browniedragon, 10/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. niquita

niquita Thành viên tích cực

Hơ hóa ra có người nghĩ giống mình. Trước giờ mình cảm thấy lấy tay che miệng khi xỉa răng trông không tự nhiên nên thường cố tình không làm. Lên đây thấy mọi người chê ghê quá, chột dạ về học tập. Đúng là không có lập trường
  2. sweet-briar

sweet-briar Thành viên rất tích cực

Xỉa răng đưa tay lên che miệng để che răng đi ấy mà. Tớ thấy như vậy rất nên làm. Chứ xỉa răng tất nhiên là phải há mồm rồi, nhất là xỉa tận trong răng hàm chẳng hạn thì phải há mồm, vạch môi, khoe răng ra rồi. Tớ thấy Tây nó tế nhị trong chuyện xỉa răng này lắm. Nhỡ may dính gì ở răng là cũng phải xin lỗi, che che đậy đậy, ý nhị quay đi mà chùi. Chứ tớ thấy sợ sợ mấy người ăn xong, co chân lên ghế vừa rung đùi vừa xỉa răng, xong lại còn búng tanh tách nữa. Cũng vì 1 phần lý do che răng đó nên khi ăn cũng phải ngậm miệng chứ ko ai vừa nhe răng vừa nhai cả, ngáp cũng nên che miệng, chứ không ruồi lại bay vào, bổ sung chất đạm cho cơ thể đấy
  3. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

Ho* mỗi cái chuyện xỉ răng mà cũng lắm chuyện thế,, Nếu mà là tớ,, tớ cóc ngồi đấy xỉa răng làm cóc gì,, Nếu có cái WC tớ chạy vào đấy..muốn làm trò gì cũng được ,, chẳng ai trách gì tớ cả,, còn k thì tớ lựa mà ăn sao cho,, k dính vô răng,, hay k ăn thứ gì làm cho mình phải dùng đến tăm hết,, Dùng tăm chẳng tốt gì cho răng lợi cả,.,, đánh răng được thì tốt.. mà k có thì đành chịu thui à
  4. noone_is_perfect_n_me_2

noone_is_perfect_n_me_2 Thành viên mới

cứ tưởng tượng ăn xong ai cũng đổ xô vào WC làm gì thì làm như bạn anny... thì sao nhỉ ???
    đồng ý là xỉa răng không tốt tẹo nào, đánh răng được ngay thì tốt nhất. tớ luôn mang theo bàn chải đánh răng trong túi, quen ăn xong là đánh răng rồi, nếu có đi ăn nhà hàng thì cũng cố về nhà hoặc đi đâu đó đánh răng. Ngoài ra có thói quen súc miệng bằng nước trà nữa...
  5. phicau

phicau Thành viên rất tích cực

À, khi ăn phở hay bất kỳ thứ gì có nước dùng bao giờ ăn xong nước thừa còn lại cũng =1/3 chiều cao của bát, tất nhiên ko còn thịt hay là bánh phở bánh bún gì hết.( Húp sạch trông nhà quê ko chịu được, còn để lõng bõng trông kinh lắm).
  6. noone_is_perfect_n_me_2

noone_is_perfect_n_me_2 Thành viên mới

Điều này thì tớ không hoàn toàn đồng ý với cậu đâu bởi tớ có thói quen đã ăn là ăn hết phần ăn mình đã lấy và được dọn ra cho mình, không để thừa. Mới lại cũng tuỳ, khi đói thì ăn phở tớ cũng ăn hết sạch. Có lần dẫn một nhóm bạn trẻ người nước ngoài đi ăn phở, ăn gần xong rồi, các bạn ấy cũng bưng cả tô lên húp sạch và khen ngon, đâu có thấy quê đâu ??? . Tất nhiên trừ những dịp long trọng thì ăn uống cũng phải giữ ý, nhưng thông thường các buổi tiệc lớn ko có món phở, súp thì có kiểu ăn riêng.
  7. riskii

riskii Thành viên mới

Ngày xưa tớ cũng chẳng bao giờ ăn hết cái gì không phải vì là nhà quê hay không mà là không ăn hết được. Nhưng từ khi đi làm, được sếp chỉ bảo là ăn không nên để lại, hic, một bài cũng dài lắm. Nghe cũng đúng là tớ theo. Giờ cứ ăn mà lỡ bỏ lại chút ít lại thấy có lỗi với sếp và bạn của sếp
  8. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Ghét nhất ai cầm bát của mình mà cầm ngay miệng bát
    Ghét luôn ai ăn cơm mà nhai nhóp nhép, nhồm nhoàm
    Ghét luôn ai cắt beefsteak mà kêu ken két, cắt không được thì dùng dao dĩa giằng xé
    Ghét luôn ai mà cứ vừa ăn vừa bô bô nói chuyện không ngừng Ngồi nhậu thì được
    Và ghét đặc biệt là ai đang đói rã người mà sĩ diện không dám ngồi ăn thật lòng
    Hic, giờ này mới biết mình khó tính dzậy
  9. sweet-briar

sweet-briar Thành viên rất tích cực

Ơ hồi weihnacht cũng thấy anh giằng xé với cái đùi gà mà. Hoá ra lúc đấy đang tự ghét mình
    Còn hơn ngồi cắm mặt vào cái đùi gà từ đầu bữa đến cuối bữa
    Câu hỏi đặt ra tại đây là: " Sao biết người ta đói rã họng??? Nhỡ người ta no rồi thì sao???"
    À, đúng là nên đánh răng sau bữa ăn. Nhưng hồi lâu lâu tớ có đọc 1 bài báo nếu vừa ăn xong đánh răng ngay là không tốt, vì men miếc gì đấy ảnh hưởng đến răng. Sau khi ăn nửa tiếng đánh răng là tốt nhất.
    Được sweet-briar sửa chữa / chuyển vào 04:39 ngày 11/03/2005
  10. TONIenGUY

TONIenGUY Thành viên mới

Đọc bài lại đêêêêê
    Tớ nói là ghét ăn kiểu như vậy với beefsteak chứ có nói là áp dụng với đùi gà đâu Mà nói thật nhé, ăn gà có xương mà dùng dao dĩa thấy ko hay, cứ cầm bằng tay mà xực thôi hehehe, còn nếu là 1 miếng filet gà thì lại khác à
    Hic, các chị ngồi bi ba bi bô nói hết chuyện rồi... có chuyện gì để nói nữa
    Ngay sau khi ăn xong, dịch vị trong miệng có nhiều acid, nếu đánh răng ngay sau khi ăn, lượng acid đấy sẽ làm hư răng (đừng tưởng đánh xong, xúc miệng là đã hết nhá , acid sẽ tiết ra sau khi ăn trong khoảng thời gian 20 phút). Tốt nhất là sau khi ăn xong nên uống ít... sữa vì sữa có khả năng trung hoà lượng acid trong miệng Nhưng kể ra uống tù tì trong 20 phút thì cũng gay nhỉ