1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phiêu du vòng quanh Việt Nam trong 30 ngày. Xuất phát 12/4. Đích đến đầu tiên : Tây Nguyên -> SG ->

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi cafe37, 03/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cafe37

cafe37 Thành viên rất tích cực

Chào các bác, chuyến đi của em cũng đã sắp bắt đầu với dự định sẽ đi được hết Miền nam, Nam Trung bộ, Tây Nguyên. Giờ đang ở nhà chuẩn bị và đợi 1 buổi sáng đẹp trời nữa là lên đường.
    Hiện kế hoạch của em khá rời rạc và đích đến chưa cụ thể, đến đâu tính đến đó, do vậy em giờ rất cần sự trợ giúp từ các bác trong việc tư vấn chỗ đến, chỗ ăn, ngủ giá rẻ hoặc cho em ngủ ké ạ :) Em đi xe đạp các quãng ngắn dưới 100km và với những quãng đường dài trên 150km thì em sẽ đi phương tiện khác, em đi độc hành ạ.
    Em tên Mạnh.
    DT: 0914.879.876
    YH: xyz2789/vimauxanhvietnam.
    Cám ơn các bác.
  2. trahoadu

trahoadu Thành viên mới

Với 30 ngày mà bạn đi hết từng ấy quãng đường bằng xe đạp thì hơi khó mặc dù có thể bạn đi cả xe ô-tô hay xe bò kéo nữa :D.
    1 ngày đạp xe 100km thì đơn giản, ngày hôm sau bạn vẫn có thể đi tiếp được như bình thường, còn 150km/1 ngày thì cũng có thể đi được với điều kiện ngày hôm bạn có thời gian lượn lờ thăm thú nơi bạn vừa đến vừa du lịch vừa hồi phục sức khỏe vừa xem xét lại xe cộ một cách tường tận.
    Còn việc xuyên việt như bác thì ai cũng làm được quan trọng là có ý chí và quyết tâm thôi. Sau đó bạn nên lập một kế hoạch càng chi tiết thì càng tốt. Bao gồm cả xe cộ và kinh nghiệm đi xe đạp nữa. Khi nào cảm thấy ok thì lên đường thôi.
    Chúc bạn có một chuyến đi như ý muốn.
    P/s: mà nhìn nick quen quen, có phải là mem bên phuot.vn không vậy :)
  3. cafe37

cafe37 Thành viên rất tích cực

Vâng, bên kia cũng vậy ạ.
    Em chỉ mang xe đạp chinh phục các cung ngắn dưới 100km còn lại thì di chuyển bằng tàu hỏa + ô tô. Em không đưa đạp đi những đâu lên hàng đầu mà ưu tiên cao nhất là đến nhiều nơi và ở lại đó càng lâu càng tốt ạ. 100km/ ngày là tính cả thời gian dạo chơi bằng xe đạp, em nhẩm tính em sẽ chỉ đạp tầm 1200 - 1500km bằng xe đạp trong suốt chuyến đi, còn lại là đi phương tiện khác thôi.
  4. cool_dcs

cool_dcs Thành viên quen thuộc

Nghe thích quá nhỉ! Không biết bao giờ m mới làm đc 1 chuyến bằng xe máy đây,...
  5. trahoadu

trahoadu Thành viên mới

Nếu mà bạn muốn đến nhiều nơi và ở đó càng lâu càng tốt thì 30 ngày để đi đi khắp Việt Nam sợ là không đủ đâu, còn nếu mà đi ô tô hay bằng tàu thì còn gì là phiêu du, cứ phượt bằng xe đạp hay xe máy mới thú chứ, vậy mới là phượt đúng nghĩa. Bạn có hai cách, theo mình nghỉ.
    1: Tăng thời gian xuyên việt lên, nếu mà bạn lên Tây Nguyên và lên vùng Tây Bắc thì theo mình bạn cần 1,5-2 tháng.
    2: Chỉ đi vùng từ đèo Hải Vân đổ vào nghĩa là Nam Trung Bộ + Tây Nguyên+ miền Nam thôi, còn vùng miền Trung+miền Bắc thì khoảng 2 năm sau đi tiếp, lúc đó cố kiếm lấy con xe máy mà phượt cho sướng.