1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phim ngắn khác video clip như thế nào các bác nhỉ?

Chủ đề trong 'Điện ảnh (MFC)' bởi mimina, 18/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mimina

mimina Thành viên quen thuộc

Phim ngắn khác video clip như thế nào các bác nhỉ?

Mấy đứa nhóm em hôm qua cứ thắc mắc về 1 số khái niệm: video clip, phim ngắn, TVC

TVC thì rõ ràng rồi, nhưng khái niệm video clip và phim ngắn bọn em vẫn đang tranh cãi. Lên đây hỏi các bác chuyên môn vậy...

Rõ ràng 2 cái đều có nội dung, cốt truyện sao lại khác nhau nhỉ?

VD em có đoạn clip này thì thuộc phim ngắn hay video clip các bác nhỉ?

http://www.clip.vn/watch/I5l,vn,Oi-nguoi-dep-.html

Bạn e xem clip này thì bảo đấy là video clip, còn e bảo là phim ngắn?[:o)]

Chả biết ai đúng, ai sai, mong các bác phân xử dùm
  2. moon_cat

moon_cat Thành viên mới

http://en.wikipedia.org/wiki/Video_clip
    "Sources for video clips include news and sporting events, historical videos, music videos, television programmes, film trailers and vlogs"
    Phim ngắn thì chắc là phim... không dài :Đ
  3. YoutaMoutechi

YoutaMoutechi Thành viên mới

Có một sự dùng sai từ "video clip" ở VN, từ này hình như bắt đầu phổ biến năm 1998 lúc có chương trình MTV trên VTV3, khiến cho nhiều người nghĩ rằng các video clip là video ca nhạc và video clip sẽ có cốt truyện.
    Thực ra không phải như vậy, video clip chỉ đơn giản nghĩa là 1 đoạn phim. Nếu như các bạn xem chương trình như American Funniest Homevideo thì mỗi đoạn video đó gọi là 1 video clip, hoặc các đoạn video blog trên youtube là video clip, hoặc như chương trình My REC của VTV6 cũng là trình diễn các đoạn video clip. TVC cũng là video clip, trailer phim cũng là video clip . Cũng như vậy thì music video hay ngay cả phim ngắn cũng là video clip .
    Thế nên thắc mắc của em về phim ngắn và video clip khác nhau ở chỗ nào thì hơi vô nghĩa. Chẳng việc gì mà phải phân biệt đúng không ?
  4. mimina

Còn về góc độ chuyên môn, kết cấu chắc cũng phải khác nhau bác nhỉ?
    Em nghĩ thì phim ngắn nó chuyên nghiệp hơn
  5. bigsmile86

bigsmile86 Thành viên mới

Phim ngắn hình như khoảng 20 phút, góc quay, bối cảnh rõ ràng là chuyên nghiệp hơn
    Em thấy mấy bác SV trường ĐA toàn quay phim ngắn bằng phim nhựa, nghe chừng đắt khiếp
  6. YoutaMoutechi

Ái chà, mình cứ tưởng là đã giải thích kỹ rồi. Không có gì khác nhau cả, vì phim ngắn cũng là 1 dạng video clip. VD như cái đoạn clip của em, nó là phim ngắn, mặc dù không chuyên nghiệp nhưng nó là phim ngắn. Phim ngắn hay ngay cả phim dài, có thể quay bằng mọi chất liệu, không giới hạn thời lượng . Kể một câu chuyện bằng 1 đoạn phim, đó làm em đã làm 1 phim ngắn.
  7. mimina

Thanks bác YoutaMoutechi
    Em đã hiểu rõ hơn rồi
  8. moon_cat

moon_cat Thành viên mới

Bác này nói thế nào...
    "là một dạng" là một chuyện, còn người ta thường dùng cho cái nào là chuyện khác. theo ý hiểu "thông thường" thì rõ là video clip khác phim ngắn, chẳng qua là ranh giới nó ko rõ ràng thôi.
    Nhưng nói chung là khác thế nào đâu có quan trọng. bạn làm một đoạn phim-nhạc, bạn có thể gọi nó là video clip về nhạc, cũng có thể gọi là một phim ngắn.
    phim của Britney Spear thì rõ là video clip, nhưng phim của bác Moutechi thì bác í nhất định gọi là phim ngắn. thế có chết ai, nhờ ! :D
  9. YoutaMoutechi

À video ca nhạc, chính xác ra ở Tây bọn nó gọi là music video . Tất nhiên, đó cũng là một dạng video clip.
    Chỉ ở VN mới quen gọi video ca nhạc là video clip . Tất nhiên, không ai cấm 1 cái music video là một phim ngắn nếu đó là ý đồ của người ta.
    Như vậy bạn OK chưa ?
    Được youtamoutechi sửa chữa / chuyển vào 21:49 ngày 20/09/2007
  10. vinhattieu

vinhattieu Thành viên rất tích cực

Nói nản dek chịu được. Cái người ta của em là người ta nào? Người ta thế giới hay người ta Việt Nam? Thường dùng ở đâu?
    Cái hàm nghĩa của khái niệm video clip ở VN luôn gắn với ca nhạc, đấy là kết quả của việc phổ biến MTV thời kỳ trước. Thế giới nó không hiểu như thế.
    @Em gì vừa hỏi: Video clip nhấn mạnh vào yếu tố kỹ thuật (độ dài) Vì thế cho nên nếu một bộ phim hoàn chỉnh (Titanic) chẳng hạn, bị cắt ra làm nhiều đoạn, hoặc ghép nhiều cảnh thành một trailer, hoặc thành minh họa cho bài My heart will go on, tất cả những cái đó đều có thể gọi là video clip.
    Phim ngắn nhấn mạnh vào tính hoàn chỉnh và độc lập về nội dung. Bởi thế không phải video clip nào cũng là phim ngắn, nhưng sẽ có những video clip ca nhạc, quảng cáo etc vẫn đủ tiêu chuẩn để coi là một phim ngắn. Ngược lại, đã là phim ngắn thì đều có thể gọi là video clip.
    Được vinhattieu sửa chữa / chuyển vào 06:52 ngày 21/09/2007