1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phim truyền hình và Phim điện ảnh khác nhau thế nào ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi traveltour0, 23/01/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Tớ thì chỉ loanh quanh ở HN, mà bạn biết đấy, ở lâu thì nó nhàm. Cho dù bạn có sống chung với 1 cô gái đẹp nhiều năm thì chả thể ngày nào bạn cũng lôi cô ấy ra mà vẽ được.

Tớ đi bất kỳ chỗ nào khác thì tớ đều máu chụp lên cả.

Còn mấy bác ở FIAP thì xin miễn bình luận, loanh quanh vẫn chỉ là: cụ già Tây Nguyên, trẻ em tắm sông, công trình xây dựng, bán rong...
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Tớ cũng chưa hiểu cái đẹp lý tưởng bạn đề cập ở đây là gì?

Những suy nghĩ không cũ về những vấn đề không mới à?

Kỹ thuật với tớ bây giờ không quan trọng lắm, tớ chưa muốn học thêm.
  2. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Cũng không đến nỗi loanh quanh mấy đề tài như bạn nói đâu. Ví dụ bác Hoàng Quốc Tuấn này
    http://yeunhiepanh.net/ban-in-tin-tuc-615/nsna-hoang-quoc-tuan-va-“qua-o-cua”.htm

Về cái đẹp lí tưởng thì tớ không thể ghi hết ra đây cho bạn được. Nhưng ở post trang 1 có một đoạn tớ viết về chữ lí tưởng. Sau đó bạn tìm các sách vở nói về cái đẹp, từ đó bạn rút ra cái đẹp lí tưởng là như thế nào.

Tớ có khuyên bạn học thêm kĩ thuật đâu mà bạn viết câu này nhỉ. Vì tớ viết rành rành là có kĩ thuật mà không có lí tưởng thì tác phẩm cũng chỉ là sự xinh xắn, tớ tưởng bạn hiểu là tớ nói cái thiếu trong ảnh của bạn là cái đẹp lí tưởng chứ. Chả lẽ tớ viết tiếng Việt chưa được rõ ràng ?
  3. ZARG

Đây không phải cụ già sao?

Những tấm này có khác gì những tấm của những NAG khác đâu?
    Có sự hơi hiểu nhầm ở đây (về phía tớ, không phải cậu), tớ suy nghĩ rằng việc nắm bắt tốt kỹ thuật sẽ giúp mình chụp khá hơn, nhưng không khá quá nhiều. Như kiểu phải học vẽ thì mới vẽ đẹp được ấy, nếu tự học sẽ là vẽ kiểu "phủi" thôi.

Hiện tại tớ đang chụp hơi "phủi" tý.

Tóm lại vấn đề này có thể nên cafe thì rõ ràng hơn, hay đầu năm cafe?
  4. ULIULI

Có cụ già không có nghĩa là "loanh quanh với cụ già". Ngoài cụ già ra còn một loạt chủ đề khác nữa. Bạn Zarg mà quan tâm nhiếp ảnh nhiều thì có lẽ nên mua cả cái quyển sách trong link đó. Tớ là dân ngoại đạo, có chăng tớ mê hội họa hơn nhưng thỉnh thoảng cũng nghía sang nhiếp ảnh chút, nhưng không phải vì thế mà tớ không biết những góc rất đẹp không hề loanh quanh mà các nhiếp ảnh gia Việt Nam làm được. Cái này cũng như là tết thì nhà ai mà chả có bánh trưng, nhưng ngoài bánh trưng ra mỗi nhà lại tự sáng tác thêm các thứ khác để tự thưởng thức ấy.

Ngay cả với hội họa cũng phải học kĩ thuật vẽ để kĩ thuật không là rào cản thể hiện cái mình muốn vẽ. Nói chung với vấn đề nghệ thuật thì tớ nghĩ điều kiện cần và tiên quyết đầu tiên là nghĩ ra được hoặc nắm bắt được cái đẹp lí tưởng, điều kiện đủ và là cái đi sau mới là kĩ thuật.

Vụ cafe thì không được rồi, vì tớ có hứa với cái nick của tớ là không xuất đầu lộ diện tại bất cứ chỗ nào, bạn Zarg thông cảm nhé.
  5. ZARG

Ừ thì... thôi vậy.
  6. haylabannhe

haylabannhe Thành viên quen thuộc

MÌnh xin phép chỉnh 1 tí: bánh chưng a, ko phải bánh trưng.
    Hy vọng bạn Uli ko giận. Bạn Uli có giận thì mình đành chịu.
  7. ULIULI

Đúng thì sao mà giận được [:D]
  8. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vài ngày trước trên Movie có chiếu 1 phim VN (vì tớ coi giữa chừng nên không biết tên), với Ngô Thanh Vân và Trí Nguyễn, đóng tại VN, nói toàn tiếng Anh (không biết là có người khác ***g tiếng không). Rất khó phân biệt thế nào là phim "truyền hình" và "điện ảnh". Phim trên thì sắc thái sin sỉn (có lẽ do tớ xem phim ảnh Mỹ quen nên thấy thế), nhân vật nào trông cũng bân bẩn, lì lợm...Có lẽ nên sắp phim này vào loại truyền hình thì đúng hơn, vì cái vẻ dân dã hơn là hoành tráng...
  9. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Tớ thấy thì thế này:
    - Film truyền hình: 100% vốn ngân sách.
    - Film điẹn ảnh: 100% tư nhân hoặc NN đóng vai trò từ nhỏ đến lớn.
  10. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Bác đang nói đến phạm vi hẹp VN?
    Em xin lỗi nhưng câu trả lời của bác hơi ấu trĩ kiểu bợ đít cho máy phim (hay kỹ thuật Analog), cuộc chiến Digital vs Analog đã kéo khá dài và tốn rất nhiều giấy mực tranh cãi, NHƯNG với sự phát triển nhanh và mạnh của KTS (cụ thể là storage và processor) thì chẳng mấy nữa mà Digital sẽ vượt qua Analog, rõ ràng rằng trong khi KHÔNG AI phát triển analog nữa, thì sự dậm chân tại chỗ của nó sẽ bị Digital vượt mặt là điều không tránh khỏi, vẫn đề chỉ là thời gian nữa thôi. Còn digital thì không ai có thể phủ nhận những tiện lợi mà nó mang lại.

Việc dùng cái gì chỉ là công cụ mà thôi bác ạ. Bác thích máy phim thi cứ chụp, nhưng đố bác không dùng Photoshop, LR (thậm chí việc scan phim cũng chuyển dữ liệu analog của bác sang miền digital rồi) được đấy, điều đó có nghĩa là dù bác có tôn sùng phim analog đến đâu, thì cuối cùng bác vấn phải dính đến Digital. Cái gì đem lại hiệu quả, kinh tế, tiện lợi (mà không quá hy sinh nhiều về nghệ thuật) thì ta cứ dùng, chẳng tội gì, vì xét cho cùng thì điện ảnh giờ cũng là một ngành công nghiệp và hiểu quả đầu tư được đặt lên hàng đầu!

Và cuối cùng thì em chẳng thấy cái phép so sanh của bác có liên quan gì cả, như có bác nào đó đã đề cập, gần đây có nhiều phim dùng máy số (và Kodak đã nộp hồ sơ phá sản rồi) chưa kể là rất nhiều phim sử dụng CGI, đó là "máy số" đấy bác ạ!

CÒn về phân biệt phim với truyền hình thì em không dám bốc phét gì lắm, em nghĩ khác biệt dễ thấy nhất là VỐN ĐẦU TƯ các bác ạ.

Ps. Bác đừng buồn, em cũng vừa đú một cái máy phim chụp cho vui, nhưng không có nghĩa lý gì trong bài tranh luận này đâu nhé=))