1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phố cũ Hội An

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi windysmile, 01/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. josuo

josuo Thành viên mới

Hội An bh dịch vụ ngày càng lên giá. Ngày xưa dịch một đoạn phóng sự về sự thương mại hóa mà con người tròng vào cổ Venice, h thấy Hội An cũng vậy mà thôi. Cuộc sống thường nhật của người dân ngày càng bị đẩy ra xa cái gọi là Phố Cổ.
    Ấy vậy mà vẫn là chốn lưu chân của những đứa hay lang thang, vẫn là hình ảnh được lấy ra từ não bộ khi không còn phải biết đi về đâu. Có đứa ngày xưa bảo thích đến H.A, lang thang và ngồi nhâm nhi ly rượu trong những quán bar thanh bình trong phố cổ. Toàn một lũ như thể tha hương, lạc lõng trên chính quê hương mình. Chẹp!
    Được josuo sửa chữa / chuyển vào 22:19 ngày 04/07/2010
  2. hongphuc1983

hongphuc1983 Thành viên mới

" lạc lõng trên chính quên hương mình" ....
    tự thấy đúng với chính bản thân mình...
    .............nghĩ đến lại muốn khóc rồi...
    .....................................................................
  3. sysign

sysign Thành viên mới

Vẫn cốnc nhiều mặt trái
  4. batigol81

batigol81 Thành viên tích cực

HA dạo này nhiều bụi và ô nhiễm quá...
  5. msnhims

msnhims Thành viên mới

Hội An bh dịch vụ ngày càng lên giá. Ngày xưa dịch một đoạn phóng sự về sự thương mại hóa mà con người tròng vào cổ Venice, h thấy Hội An cũng vậy mà thôi. Cuộc sống thường nhật của người dân ngày càng bị đẩy ra xa cái gọi là Phố Cổ.
    Ấy vậy mà vẫn là chốn lưu chân của những đứa hay lang thang, vẫn là hình ảnh được lấy ra từ não bộ khi không còn phải biết đi về đâu. Có đứa ngày xưa bảo thích đến H.A, lang thang và ngồi nhâm nhi ly rượu trong những quán bar thanh bình trong phố cổ. Toàn một lũ như thể tha hương, lạc lõng trên chính quên hương mình. Chẹp!
    [/quote]
    mặt trái thì ở đâu cũng có. Nhất là với một đô thị cổ sống nhờ du lịch như Hội An. Nếu nói đến cái tốt , cái xấu, hay so sánh cân đo đong đếm thì sẽ chẳng bao giờ nói hết đc.
    Nhưng dù sao thì, với cá nhân mình, Hội An là một trong số ít những địa danh làm du lịch thành công trên nước mình. Nghĩa là, du lịch có thế làm đời sống nhân dân ít nhiều đi lên, thay đổi bộ mặt đô thị, và để lại một hình ảnh đẹp trong mắt du khách.
    Giá cả thì chắc chắn sẽ tăng, ko thể có chuyện giá bây giờ cũng như giá của 2, 3 năm trước. Nhưng tuỳ mục đích chuyến đi và hầu bao của bạn thôi. Nhưng điều mình thích ở Hội An, là để tận hưởng và cảm nhận tất cả vẻ đẹp và đặc trưng của Hội An, thì ko phải tiền triệu mới có thể làm được điều đó. Như sinh viên mình, 500 - 700k là mình cũng có thể có 4-5 ngày thoải mái khám phá Hội An rồi.
    Và thì, mình yêu cái không khí Hội An. Nó làm nên một Hội An rất riêng, ko bị đánh mất mình giữa rất nhiều sự pha trộn văn hoá trong một thời gian dài. Đi giữa Hội An, mình hoàn toàn dễ dàng nhận ra đâu là Nhật, đâu là Hoa, đâu là Bồ Đào Nha.... nhưng đó là Nhật, là Hoa, là Bồ của Hội An, đã được thẩm thấu và trở thành nét hấp dẫn rất riêng biệt, rất điển hình, ko quá lố và loè loẹt. Người Hội An vẫn lập bàn thờ trước sân và thắp hương vào đêm 14, vẫn hát bài chòi, vẫn mưu sinh bằng nghề chài lưới trên sông Hoài, vẫn đặt hai chậu hoa cúc vàng ở hai bên cửa nhà mỗi khi Tết đến xuân về, vẫn là mùi hương mới đầu ngửi như mùi nước hoa, vẫn là đặc sản cao lầu và mì Quảng...
    Hội An làm du lịch chuyên nghiệp và có quy mô. Trong phố, các biển hiệu cửa hàng, quán cafe, spa, travel service... có cùng một form như nhau, ko có nhà cao tầng và các kiến trúc quá hiện đại trong phố cổ, ban đêm vào giờ đi bộ, hoàn toàn ko có tiếng động cơ, trong các con hẻm nhỏ, người dân có các phương tiện cơ giới cũng tự giác dắt xe ra khỏi khu vực phố đi bộ mới nổ máy, mặc dù ko hề có ai kiểm soát hay tuần tra.... Người Hội An sống nhờ du lịch từ bao đời, chứ ko phải là kiểu du lịch làm một mùa ăn cả năm, kiểu du lịch thời vụ mà người dân ở đó tranh thủ chộp giật từng đồng từng hào của du khách như ở một số địa danh khác. Vì thế, khách du lịch cảm thấy ko chỉ là mình đang đi du lịch, mà là mình đang sống cùng với Hội An, hòa cùng cái rất đời thường ở nơi này. Đấy mới chính là cái cốt yếu họ muốn tìm.
    Hội An hấp dẫn ở cái nguồn chảy trong nó, cái rất đời thường từ bao đời, cái tự nhiên ko màu mè khoe mẽ, ko phải cái vỏ. Cái đó mới lâu bền.
  6. ElLula

ElLula Thành viên mới

Cũng xin góp chút hình Hội An
    ...
    Hội An ngày tôi đến
    Là những cơn mưa nhẹ,chợt đến chợt đi...
    ...
    ...

7. kill_me_by_sexy_eyes

kill_me_by_sexy_eyes Thành viên mới

"Toàn một lũ như thể tha hương, lạc lõng trên chính "quên" hương mình" ->Chả biết bác này viết vậy có ý gì. Thế nào là "tha hương" thế nào là "lạc lõng".
    Tôi khuyên bác ở nhà ôm chân giường dừng đi đâu nữa.
  8. josuo

josuo Thành viên mới

@msnhims: vâng, em cũng đồng ý với bác về khoản service ở Hội An.
    Và cả con người Hội An nữa ạ. Đến H.An bây giờ ko còn thích dạo phố cổ vào đêm trăng rằm như xưa nữa, có cảm giác chính quyền địa phương làm du lịch tốt quá nên càng ngày càng quây khu phố cổ lại và đặt vào tủ kính hay sao đó.
    Chỉ có cái cảm giác dựng chân chống xe đạp, làm quả dừa mát lạnh ngồi ngắm người đời lên xuống bến phà bên cạnh chợ là còn nhớ y nguyên. Cứ như là thước phim màu, nhoè nhoẹt đời trôi chảy, và mình đứng bên lề để thưởng thức.
    Ôi những con thuyền có mắt!!!
  9. minuonglda

minuonglda Thành viên quen thuộc

Nhớ Hội An quá!
  10. nuhoncuagio

nuhoncuagio Thành viên mới

Em vừa ghé qua Hội An chớp nhoáng,trong 1 trưa nắng chói chang. Có lẽ vì thế ko cảm nhận đc cuộc sống ở Hội An thế nào. Nhưng em thấy Hội An có vẻ thương mại nhiều quá, sau màn giới thiệu về ngôi nhà cổ là phần mời quý khách xem qua những đồ lưu niệm đc bày bán ngay trong khu nhà. Nhưng em vẫn thích cái không khí cổ xưa của nó, và công nhận rằng hiếm có nơi nào đc quy hoạch quy củ như ở Hội An.