1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phở Hà nội và người sành ăn

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi manhan, 29/01/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lestgo

lestgo Thành viên mới

Bác ơi thế còn anh Tùng dạo này làm gì rồi??, anh Tùng kều con Bác Phạm Bằng ý mà là bạn thân của anh Sơn xiềm đấy.
  2. lestgo

lestgo Thành viên mới

Lê thử ra ngõ Núi Trúc xem, Phở Tuấn nhé chứ Phở Lành họ kiêu lắm. Ngõ đối diện ks Hà Nội sang Núi trúc ý.
  3. hanoipho

hanoipho Thành viên mới

Bạn ra Thuỵ Khuê hoặc Thái Thịnh nhé.Phở Tuấn giờ ko ngon như trước rồi. Phở Lành, bánh cứng, ko ngấm gia vị.
  4. kietht

kietht Thành viên mới

Nghe các bạn tả mà nhỏ hết cả nước dãi. Em là em chỉ khoái mỗi phở bát đàn và cái quán phở xào bên cạnh. Chưa thấy quán nào ngon hơn cả. Ai có giới thiệu giúp địa chỉ khác đê. Em xin cảm ơn và hậu tạ.
    Bạn ra Thuỵ Khuê hoặc Thái Thịnh nhé.Phở Tuấn giờ ko ngon như trước rồi. Phở Lành, bánh cứng, ko ngấm gia vị.
    [/quote]
    Quán ở thái thịnh tên gì thía bạn ơi?
  5. ngb

ngb Thành viên mới

Các bạn ạ, mình nhớ cái thời đói kém cách đây 20 năm quá. Ngày xưa, mỗi bát phở mình ăn đều mang lại giác thật tuyệt vời. Bây giờ, mình ăn phở không thể có cái vị ngon của ngày xưa được nữa. Nhớ ngày xưa quá...
  6. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Mời bác nhịn 1 ngày, đến ăn lúc bủn rủn chân tay thì đảm bảo là ngon !
    Giờ ăn nhiều quá bội thực cũng là thường.
  7. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Hỏi khí ko phải 20 năm trước bác bao nhiêu tuổi ạ ?
  8. lovegifted

lovegifted Thành viên mới

Phở tự nấu ăn cũng được
  9. vndrake

vndrake Thành viên mới

Vào cỡ đầu những năm 1990 - Việt nam bước vào những ngày đổi mới nhiều hàng Phở mọc lên và nhanh chóng có thương hiệu. Hàng phở mà tôi định kể đến là hàng phở Sửu những năm 1990.
    Hàng phở nằm ở phố Mai Hắc Đế gần ngã tư Tuê Tĩnh Mai Hắc đế. VND bắt đầu quay lại cái sự nghiệp ăn phở hàng sáng sau 12 năm tại ngũ và cửa Hàn phở đầu tiên (ngoài những hàng phở đã có từ hàng chục năm trước) mà VND thấy rất khoái chính là cửa hàng này.
    Khi VND bắt đầu ăn ở đây chắc vào tầm 1993 hàng phở đã rất đông. Khách xếp hàng trước cửa lúc nào cúng 20 người. Cửa hàng trong một căn phòng rộng chừng 30-40 mét vuông cửa xếp sắt đã ngả rỉ nâu. bà Sửu bán hàng mặc áo bà ba nâu miệng lúc nào cũng nhai trầu đỏ. Bà vừa thu tiền vừa thái thịt bốc bánh, thịt hành mùi cho vào bát cô con gái chỉ lo chan nước trần bánh. Bà Sửu rất nhanh nhẹn sắc sảo theo nghĩ của một người đàn bà Kẻ Chợ - tay năm miệng mười làm việc thoăn thoắt vừa làm vừa nói hết hét to lên để điều hành khách để xe đạp, xe máy lại quay ra gọi thịt bánh rau nhắc nhở dọn dẹp bàn ghế thu bát đĩa rếch bổ xung dấm ớt chanh... Ông chồng nhỏ be hiền lành chuyên chạy qyuuanh lo xắp sếp mọi thứ lặt vặt. Chưa ở đâu mà người mua được mắng nhiều như thế:
    -Này cái anh kia để cái Mi pha gọn lại một chút!
    -Bác gì đi cúp dựng xe sát vỉa hè đi
    -Bác ăn Gầu ạ? Không miiếng đấy khong phải gầu đâu ! Bấc muốn ăn nmiếng nào chỉ để em thái!
    Ngày đấy Hà nội bắt đầu xuất hiện những ông chủ mới đầy tự tin hãnh tiến bước vào gội rất to:
    -Cho một tô đặc biết nhé nhiều thịt và bánh vào!!!
    -Cậu đi ra xếp hàng sau cụ già kia đến lượt rồi hãy gọi ! Một câu nhắc nhở to và đầy uy của bà Sửu. Ông chủ đổ kia nhìn xung quanh ko thấy ai là đệ tử và toàn ánh mắt lạnh lùng ket thì nói mấy câu ra oai bỏ đi kẻ thì đứng dây xếp vào hàng đúng như lệnh của bà Sửu
    Cứ như thế miệng nói mắng và đôi lúc cả chửi - tay làm Nồi nước dùng lớn toả mùi thơm phức .
    VND khi đó mới rời quân ngũ về - Đầy tự ti về khẩu vị của mình đã bị hỏng sau 12 năm cầm bát sắt. Nhớ cái tết năm ấy Bà bác thứ ba của VND trong bữa cơm Tất niên đã giao cho ông cháu có tiếng là được bà nội yêu vì biết ăn pha nước mắm chấm nem. Sau khi pha pha nếm nêm VND trình lên cho bác thì bị một lời phê "Nưóc mắm chấm nem gì măn như cò ke, cay tòan mùi ớt, mà sao cháu cho nhiều mì chính thế cháu không cảm đưọc vị ngọt của nước mắm ngon àh ?"Vâng một cho nhưng khó khăn hội nhập trở lại cuộc sống dân sự đầu tiên của VND là tự tìm lại chính mình từ cách ăn, cách nói - Hàng phở Bà Sửu là một nơi VND lấy làm nơi tập luyện vị giác cho mình.
    CỨ như một cuộc trinh sát mục tiêu trong chiến đấu VND với bộ mặt ngay ngo đến quán lon ton theo mọi nguoi xếp hàng - Đến lượt gọi nhỏ nhẻ lần đầu tiên cho cháu một bát phở chín ạ - Sau đó mới dam gọi đến Nạm, Nhừ, Gầu... gọi nhưng ko dám chỉ mà đứng ngây ra quan sát để học lại à cái miếng kia là nạm, miếng đang treo trên góc bàn là nạm ròn, miếng để trên cái đĩa là đầu gầu, ciòn cái gầu thật nằm im dưới học bàn....
    Rồi cũng phải học cách ngồi vào bàn, chọn đũa, chọn dấm, ớt, chanh. Nhìn mọi người ăn mà làm theo...
    Sau độ 5-6 buổi ăn phở VND phát hiện một điểm mà quán Bà Sửu khác hẳn quán khác là bà có những tảng thịt bò quấn với gùng rim trong nước mắm được thái rất mỏng đặt xen vào những miếng thịt chín làm bát phở chín thơm và ngon hơn hẳn. Vào một buổi ăn phở sau phát hiện vĩ đại đó VND mạnh dạn chỉ vào miếng thịt bò cuốn và nói hơi to
    -Cho cháu bát chín nạm và cho nhiều miếng này
    - Miếng nàu là miếng gì - Bà Sửu nói to như quát làm VND rụt tạy lại
    - Dạ!! Miếng này ... miếng này là miếng thịt bò cuốn ạ (Dốt thì ta cứ tình thực mà trả lời)
    - Thế chứ - Tiên sư ********* con sao mà chọn khôn thế !!!
    Vâng mai mãi VND nhớ câu chửi yêu ấy như một chứng chỉ về sự hồi phục khẩu vị của mình!!!
    TRước cửa hàng bà Sửu có một hàng nước nhỏ bên vỉa hè nơi đó như một cái quán nưóc của muôn vàn quán nước khác trên Bắc bộ nhưng trè ngon hơn, miếng kẹo vùng trắng hơn, thơm hơn và cái mà VND nhơ mãi là bà gia bán nước mắc cái áo bà bà trắng nõn, tóc như cước luôn có một dứa chau ăn mạc sạch sẽ nũng nịu bên canh. Bà nói nhỏ nhẹ giọng Hà nộ cũ nét măth sang trọng như không hề gắn với cái quán nước nhỏ bé của bà.
    Bà Sửu lúc nào cũng nói to nhưng mỗi lần bỏ cửa hàng bước thoăn thoắt ra quán nước đến gần bà bước chậm và chỉ nói rất nhỏ nhẻ "Chị cho em xin miếng nước" Bà chủ hàng nước rót một bát nức trè xanh nóng đưa cho Bà Sửu "Em xin chị! " Bà Sửu uông từng miếng bát nước rồi đua trả cái bát rồi te tái chạy vào cửa hàng - Hai câu nói của hai bà bạn hàng nhung bên nó là những ánh mắt như lời hỏi thăm, chia xẻ, thông cảm ... nhiều lắm nhiều lắm!!!
    Cứ tưởng mọi sự là bất biến cái cửa hàng phở đấy, hàng nưóc trà đấy nó sẽ sống mãi nhưng đâu có vậy một buổi sáng VND đến ăn Phở thấy là cờ Hiếu treo tren cánh cửa xếp đã khéo kín. Hỏi quanh thì mới biết hung tin - Bà Sửu đi lễ về nàh cao huyết áp đã mất và dưa đám hôm qua - Ba tháng sau quay lại cửa hàng phở đã mở cô con gái đứng hjàng thay mẹ-KHi VND vào ăn cô con gái chào ông khách quen và tha phiền " Mẹ em mất đột ngột quá không truyền được nghêf cho em anh ạ" Lơi than phiền như một lời xin lỗi.
    Hàng nước trước cửa cung khác bà già bán quán nước ấy cũng không còn ngồi rồi đến một lúc nào ko biết nữa cửa hàng nước ấy cung ko thấy dôn ra nữa.
    VND sau đó có đến ăn thêm vài lần nữa rồi dần ko đến nữa bẵng sau 1 thời gian cửa hàng vắng khách, cô con gái lấy chồng anh chồng có máu kinh doanh mở hàng Bê thui nhậu làm ăn phát đát. Cửa hàng mở cả lên tầng hai. VND có đến nhậu một vài lần chủ cũ khách cũ gặp nhau tay bắt mặt mừng nhưng cua chuyện cứ gượng gạo và luôn xuốt hiện trong câu chuyện là những mẩu thông tin về Bà Sửu.. Chủ cũ khoe mua Ô tô nhà mới ở ngoại vi- Nhà trên phố bây giờ chỉ bán hàng....
    Chủ và khách rất lịch sự luôn khen ngợi nhau, chúc mừng nhau nhưng VND cũng đến thưa hẳn -
    Cái cảm giác sẽ ko còn đưọc câu chửi" Tiên sư ********* con! Ăn khôn thế !!!" nó làm cho cái quán nhậu ấy thiếu đi hẳn sự gần gũi

10. cocovu

cocovu Thành viên mới

Giờ thì những hàng phở kiểu đó đâu còn mấy. Thay vào là những Vuông, 24 lịch sự, sạch sẽ nhưng vẫn thiếu thiếu 1 chút gì đó.