1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phòng ăn PTB @_@ -List món ăn trang 1 nha....ngày nào cũng đc update

Chủ đề trong 'Phú Thọ' bởi helena_huong1401, 19/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. booatoa

booatoa Thành viên mới

Cảm ơn em HD ............ nhưng khổ nỗi nhà anh có thằng nó lại không thích chén thịt bò............... nấu thịt bò thì khác gì chơi đểu nó............... Mà khi nấu là nấu phát cho cả 4 đứa ăn cùng nhau ............ thế mấy chuối............ Có món 10 phút của bác cafenhasan là hấp dẫn nhất nhưng lai không thể mua thịt lợn............. chuối lần 2.................. đổi thành chân gà được ko bác nhỉ????
    Trưa nay lại phải ăn bánh mỳ.............
    Anyway............ thanks a lot.............
    @Ali: Lấy vợ đã khó........... lại còn lấy được vợ biết nấu nướng????................. Hổng dám nghĩ tới.................
    Được booatoa sửa chữa / chuyển vào 12:46 ngày 11/12/2007
  2. HanhDung_ptht

HanhDung_ptht Thành viên mới

Tóm đi tóm lại bác nì vẫn mắc cái bệnh lười nặng quá nhỉ ??? Thế này thì bác chưa đủ tiêu chuẩn lấy vợ đâu .......... Bác mà ko học nấu nướng, giặt rũ, lau dọn nhà cửa đâu ra đấy thì em thề là bác sẽ ế vợ cho coi
  3. helena_huong1401

helena_huong1401 Thành viên mới

Cái topic này bị mốc meo rồi. Các chị em đảm đang box mình đi đâu hết rồi á Hôm nay tớ có 1 số món post lên share với cả nhà
    Đây là món lẩu truyền thống nhà tớ và được cái cả nhà rất thích ăn salad nga
    Đầy là bàn ăn tất nhiên mà tớ và cô bạn đã đặt bao nhiêu tâm huyết vào đó
    Và các món hàng ngày tớ vẫn nấu. Muốn chụp nhiều ảnh các món ăn hơn nhưng dạo này tớ bận quá.
    Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ nhé.
  4. ghet_ruoi

ghet_ruoi Thành viên mới

Ôi..ước gì
  5. helena_huong1401

Ước gì nào. Hơi bị lắm chuyện đấy :)
  6. HanhDung_ptht

HanhDung_ptht Thành viên mới

Khách đến nhà mang " Xôi Gà ra đãi", Nhưng quê em chỉ có món Xôi Cọ thui ! Mời các bác thưởng thức. Bất kỳ người con xa quê nào, cứ đến tháng 9 tháng 10 lại nhớ nao lòng món xôi cọ ngọt ngào, thơm phức từ bàn tay hồn hậu, ấm nồng tình thương yêu của bà, của mẹ. Tạo hóa cũng thật hài hòa khi dành cho xứ sở trung du những thực phẩm bình di mà ắp đầy hương say này. Xôi cọ là một món ăn cần một bàn tay công phu và khéo léo.
    Đến mùa cọ, người ta lên đồi trảy những buồng cọ sai trĩu quả và chín xuống để om, để xôi. Cọ dùng để xới là những trái cọ bầu tròn căng, nâu bóng được phủ một lớp mỡ thiên nhiên, nhìn đã thấy thích mắt. Những trái cọ bứt ra, rửa qua nước cho sạch. Dùng một dúm nứa vụn rắc nhẹ và đều tay lên rá cọ ( chỉ dùng phần cật nứa ). Sau đó xóc đều rá cọ nhẹ tay như người đãi gạo hồi lâu tìm sạn.
    Lớp vỏ lụa đen nâu, mỏng tang bao bọc trái cọ đã bị cật nứa sắc lẹm cứa gọn ngọt, thay vào đó là những viên kẹo hồng hồng. Đây là một công đoạn khá quan trọng bởi lẽ chất chát đắng của quả cọ nằm ở lớp vỏ lụa này. Dùng nước nóng ( 70-80 độ C ) để om cọ. Khoảng mươi mười lăm phút sau hương cọ tỏa ra ngào ngạt cả góc bếp. Cọ chín, dùng ngón tay tách nhẹ nhàng từng phần thịt trái cọ này, vàng óng. Thịt cọ ấy đem trộn đều với gạo nếp hương ( nếp cái hoa vàng ) xóc chút muối rồi cho vào chõ xôi, đun nhỏ lửa, đồ chín. Khi xôi chín, ta trộn thêm hành mỡ đã phi thơm vào khiến cho món xôi cọ càng hấp dẫn.
    Xôi cọ chấm với muối vừng, đưa nhẹ vào lưới cũng đủ thấy mê
  7. helena_huong1401

Đợt vừa rồi tớ về ko phải mùa cọ nên ko được thưởng thức. Thèm cọ nhắc đến xôi cọ lại càng thèm hơn. Hi vọng tháng 9 về sẽ có cọ
  8. AIanh9

AIanh9 Thành viên mới

Đang đói mà lại mò vào phòng ăn
    Thèm dỏ dãi
  9. helena_huong1401

10. ghet_ruoi

ghet_ruoi Thành viên mới

Lâu lắm mới thấy bạn Na..món ăn vẫn ngon như ngày nào nhỉ ..thèm thế