1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phòng cho thuê, nhà cho thuê, tìm bạn thuê chung nhà

Chủ đề trong 'Canada' bởi Duync, 14/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Duync

Duync Thành viên mới

Cho mình hỏi về residence ở Université de Montréal

Xin hỏi có bạn nào học ở université de Montréal cho mình hỏi chút về việc xin phòng trong kí túc xá của trường.Tình hình la mình 28/8 bay sang bên đó nhưng chưa có nhà,ko biết bạn nào có thông tin gì có thể cho mình biết đc ko?Mình có đặt phòng trong kí túc xá từ tháng 5,nhưng vừa rồi nó có gửi mail bảo là phòng đã kín hết rồi(mình nghĩ là vẫn còn,cũng giống bọn ở P,có phòng nhg ko cho mình thuê)Không biết các bạn có biết thông tin gì về nhà cửa có thể chia sẻ giúp đc không,cám ơn nhiều
  2. namphong33

namphong33 Thành viên mới

Phòng của Ký túc xá không nhiều lắm đâu,nó nói hết phòng là đúng và thật sự rất ít người thích ở ký túc xá trường hợp kẹt lắm vì không cho nấu ăn,chỉ nấu lén đơn giản,nó bắt được 2,3 lần là nó đuổi!
    Bạn qua 28/8 thì có ít nhất 1 tuần để tìm phòng,bạn tìm dở lắm thì 3,4 cũng có phòng!
    Hệ thống Métro,Bus Montréal rất tiện dụng,bạn nên dùng!
    1.Cách tìm phòng:
    1.a : Đọc báo ngày: khỏi cần mua báo,vào các tiệm café gần nơi bạn,uống 1 ly café và xem báo,hầu hết có báo chùa miễn phí,xem phần rao vặt của JOURNAL DE MONTRÉAL,LA PRESSE, GAZETTE (sau đó ghi ra giấy tất cả phòng cho mướn,trước khi vào trạm Métro chính BERRY DE MONTEGNY hỏi người bán vé xin bản đồ LỚN MÉTRO&BUS DE MONTRÉAL, trước khi phone cho chủ nhà hẹn gặp đến xem phòng!
    1.b : qua 28/8 mua ngay carte MÉTRO&BUS TUẦN LỂ(28/8 tới chủ nhật 03/tháng 9)để chạy lo công việc,carte tuần khảng 17$
    @ Hệ thống Métro Montréal không rườm rà như Paris,đi mọi nơi,không có tăng thêm tiền,cùng giá,bạn chọn 1 cái phòng có đi bộ thì chỉ tối đa 10 phút là đi tới Métro. Métro nào cũng tạm được,càng gần trường càng tốt...
    2@ Vì vậy khi đã có carte tuần Métro,bạn xem bản đồ,chọn những trạm Métro gần trường nhất và đi xuống. Đi vòng quanh từng trạm Métro,cách tối đa 10 phút để đi bộ,bạn nhìn có bảng
    CHAMBRE À LOUER thì vào hỏi (vì rất nhiều người cho mướn phòng không đăng báo,chỉ để bảng trước cửa!
    CHAMBRE ở Montréal thì không nhiều vì có mùa đông cần ở nhà rộng cho thoải mái và dân Montréal giàu hơn dân Paris.
    Phần lớn người độc thân là ở APPARTEMENT 1 rưỡi hoặc 2 rưỡi (chambre thì không cần ký bail chỉ trả theo tháng, appartement hầu hết phải ký bail,chả cần ai giới thiệu hoặc đóng tiền trước như Paris; tóm tắt là dễ dàng hơn Paris nhiều!)
    3@ CHAMBRE là bao tất cả (tout compris),có sẳn tất cả bàn ghế,tủ lạnh bếp nút,giường,điện nước lạnh nóng chaufage...bạn chả cần sắm thêm! Còn appartement thì tuỳ theo bail,phải đọc kỹ và thương lượng,hơi phiền cho người mới
    tới...Giá chambre (bao hết)bây giờ từ khoảng 300$ đến 350$ là bạn mướn được,tuỳ theo chất lượng,địa điểm...
    ( Kẹt,cứ chọn đại 1 cái vì không có ký bail,không hợp tháng sau mình đổi chổ! Là cách tốt cho bước đầu)
  3. Duync

Duync Thành viên mới

Cám ơn bác, chambre bác nói là chambre độc lập hả?mình ko ở colocataire với ai chứ j?Tim chambre co kho ko?Em thay tim colocataire thi de dung ko ha bac?Ở Colocataire thì có phải kí bail ko bác,nếu nó làm hợp đồng nhà trước rôi?Có j chỉ giáo thêm cho em cái,chắc em ko chọn ở trong residence nưa :D
  4. bumbumxx

bumbumxx Thành viên mới

Tìm nhà ở Montréal

HIx
    Tình hình là cuối tháng này Bum đến Montréal ạ. Và đang tìm nhà. hix hix
    Khoảng 22 Bum đến Mon.
    Bum tìm chambre hoặc appartement 1.1/5- chỉ 1 người ở thôi mà.Hoặc có ai đang mún tìm người share thì bum sẵn sàng lun. :D
    Có bác nào sẵn lòng giúp giùm Bum với. Mù tịt về Montreal lun..Hi vọng nhận được sự giúp đỡ của các bậc tiền bối.
    Mail của Bum là khanhlinh102@hotmail.com
    Merci
  5. nhaquecanthan

nhaquecanthan Thành viên mới

Bạn phải cho biết la` định thuê nhà ở khu vựa nào và giá max bao nhiêu thì mới giúp được chứ .
  6. bumbumxx

bumbumxx Thành viên mới

Hix
    Tại Bum mù tịt về Montréal mà
    Nhưng Bum sẽ học ở Uqam,chỗ nào gần metro là được ạ,vì ở downtown chắc chết xiền quá.
    Hiện giờ chỗ Bum ở,mỗi tháng trả 310,hi vọng kím được chỗ ngang giá,hoặc rẻ hơn níu không thì mức maximum là 350 ạ và tout inclut
    Chờ tin,chờ tin
  7. nhaquecanthan

Bum đang ở hết 310 cad hay eu ? Tiền đó thì share phòng đựoc thôi ( thừa sức ) chứ riêng biệt thì chắc khó .
  8. bumbumxx

bumbumxx Thành viên mới

nhaquecanthan có ở Montreal không?
    Đó là $ Can.Share với Bum không có vấn đề gì,vì hiện giờ Bum cũng đang share.
    Không rõ giá ở Montreal lắm,nhưng mà nghe giang hồ đồn thổi là ở Mon có thể kiếm được nhà rẻ hơn. Nên cứ hi vọng.hi vọng.
  9. nhaquecanthan

Ở Montreal . Bum có thể vào đây kiếm thử http://montreal.craigslist.ca/roo/, thực ra để thuê được căn phòng vừa ý cũng ko dễ , tìm kỹ thì giá sẽ rẻ hơn trên website kia , nhưng tốt nhất là Bum đến Montreal rồi ở tạm nhà ai đó ít hôm để đi kiếm nhà chứ thuê nhà mà ko xem tận mắt thì rất khó . Bum ở đâu đến vậy và định thuê bao lâu ?
    Được Nhaquecanthan sửa chữa / chuyển vào 09:34 ngày 09/12/2007
  10. bumbumxx

bumbumxx Thành viên mới

Thực ra quen được ai đó để ở nhờ vài hum rùi tìm nhà thì may quá. Nhưng mà Bum hok quen ai ở Mon hết á.
    Bum từ moncton-N.B chuyển lên.
    Thời gian thuê nhà thì,dĩ nhiên là níu kiếm được chỗ tốt thì ở lun cho đến khi tốt nghiệp rùi,Bu ngán nhất khoản chuyển nhà,mà từ hôm sang đến giờ chưa đầy 1 năm đã chuyển tới chuyển lui 3 lần.hix hix
    Cí trang đó có nhìu cái hấp dẫn ghê.Thanks nhaquecanthan