1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phòng Khách : Nơi gặp gỡ và làm quen - Đăng ký thành viên - Góp ý cùng box - Nhắn tin - Set title th

Chủ đề trong 'Nhạc Dân Tộc Dân Gian' bởi Temely, 17/08/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Minh@

Minh@ Thành viên quen thuộc

Có lý đấy Cane, đặt tên là ... làng cho có vẻ gần gũi, mộc mạc như ... dân ca vậy.
    Đề nghị nè :
    - Quảng cáo, show nhạc, hỏi đáp => Chợ Làng
    - Góp ý => Chiếu Làng , Họp Làng, Ban Hội Tề, Hội Làng
    - Chuyện phiếm => Quán Đầu Làng, Quán Nhà Lá
    - Phòng Khách => Đình Làng, Quán Đầu Làng
    - Thông báo, Mục Lục => Mõ Làng
    Chắc phải mở truyện Nam Cao đọc lại, để tìm thêm danh từ mới, hoặc ai có ý gì không nè ?
    Nor à, chia xẻ nhạc, thật ra đã có topic [topic]562277[/topic] rồi đấy chứ. Nhưng cũng có thể mở thêm 1 topic Giới thiệu album nhạc dân ca dân nhạc được (full album). Chẳng ai có nhiều nhạc đâu, nhưng mỗi người phụ 1 chút, góp gió thành bão mà
  2. caneton0901

caneton0901 Thành viên mới

Gọi lan Hàng Xén nhé , chỗ bày bán tạp nham các loại hàng, chỉ có điều đấy là từ Bắc Bộ
  3. con_duong_lang

con_duong_lang Thành viên mới

hí hí chào các bạn, cho mình tham gia box này với vì mình cũng thích nghe nhạc dân ca, nhất là chèo và quan họ
    ở đây đã ai nghe bản "Cảm xúa quê hương" (cho đàn nguyệt) của Xuân Khải và "Trăng sáng quê tôi" (cho sáo) của Đinh Thìn chưa nhỉ? mình thích 2 bản ấy lắm
    cái bản "Trăng sáng quê tôi" ấy hình như được viết dựa theo một số chủ đề dân ca, trong đó có bài "Tay tiên chuốc chén rượu đào" (đoạn "muối mặn gừng cay í a") và một bài chèo, mình chỉ nhớ có đoạn thế này "anh còn son em í cũng còn son"
  4. con_duong_lang

con_duong_lang Thành viên mới

@honghoavi: bạn có thể cho tớ biết cái câu "Chỉ có thành công rực rỡ mới có thể mang lại vẻ đẹp cho một quá khứ không như mong muốn trong cuộc đời bạn" là của ai không? nghe hay lắm
    ơ mà ở đây có ai chuyên về chèo và quan họ không nhỉ? mình thích những thứ này (nghe rất quê mùa) vì mình yêu đồng lúa, luỹ tre và con sông lắm mặc dù mình mới chỉ bắt đầu thực sự nghe gần đây
  5. deathchuck

deathchuck Thành viên mới

Thằng Đông uống khoảng 2 xị là nó "hò" cứ gọi là da diết. Chỉ khi nhậu Đông mới hò một cách nhập hồn nhất. [​IMG][​IMG][​IMG]
  6. Temely

Temely Thành viên rất tích cực

Đến hôm nay, Tem đã cập nhật Mục Lục tạm thời của box. Sau khi hội ý với Flora, Cane, như các bạn thấy, hiện nay các topícs tại box được xếp vào các phân mục sau :
    Sinh họat Box :
    Mục thường xuyên :
    Tổng quan:
    Tin tức, Sự kiện :
    Giới thiệu & Bình luận :
    Cảm nhận, tản mạn... âm nhạc:
    Âm nhạc cổ truyền trong đời sống hiện đại:
    Nhạc cụ & Kỹ thuật:
    Phụ lục:

Và các topics riêng về từng thể lọai dân ca dân nhạc, tạm thời được chia như sau, xếp theo tính tương đồng giữa các thể lọai :
    Dân ca (Lý, hát ru, hát hò, vè ...):
    Các hình thức Hát Đối khác (Quan Họ, Trống quân...) :
    Ca trù, Chầu văn, Ả đào, hát xẩm :
    Nhã nhạc & Nhạc cung đình :
    Cải lương & tân cổ giao duyên & Vọng cổ :
    Các loại sân khấu truyền thống khác (Tuồng, chèo, hát bội...)
    Các hình thức khác :

Vì box chúng ta là box mới lập, bài vở chưa có nhiều nên sự phân chia trên chỉ là tạm thời. Sau này, nếu có nhiều topics, Mục Lục sẽ được phân chia chi tiết và cụ thể hơn.
    Chằng hạn có thể phỏng theo mô hình phân chia của Ngân hàng dữ liệu âm nhạc dân gian và nghệ thuật biểu diễn truyền thống Việt Nam thuộc Viện Âm Nhạc.
    Vào thời điểm hiện nay, hệ thống phân loại âm nhạc dân gian và nghệ thuật biểu diễn truyền thống Việt Nam tại Ngân Hàng Dữ Liệu được chia thành 7 mục lớn, trong mỗi mục lớn lại chia thành nhiều mục nhỏ hơn như:
    A. Âm nhạc dân gian (Hát ru, đồng dao, giao duyên, lễ nghi phong tục...)
    B. Âm nhạc chuyên nghiệp cổ truyền (Ca trù, Xẩm, Thính phòng Huế, Tài tử Nam Bộ...)
    C. Âm nhạc cung đình
    D. Sân khấu ca kịch truyền thống và diễn xướng dân gian (Tuồng, Chèo, Cải lương, Ví giặm, Bài chòi, Ca kịch Huế, Sân khấu Dá hai...)
    E. Múa dân gian và cổ truyền chuyên nghiệp (Múa cung đình, Múa tín ngưỡng tôn giáo, Múa dân gian...)
    F. Múa rối (Rối cạn, Rối nước...)
    G. Nhạc cụ và các dàn nhạc chuyên nghiệp.
    Mong được nghe những ý kiến khác của các bạn để những lần cập nhật Mục Lục sau được hợp lý và khả quan hơn .
    Thân mến
  7. traitimtinhnguyen

traitimtinhnguyen Thành viên mới Đang bị khóa

Chào các bác. em đang xây dựng một góc nhạc dân tộc. Hiện nay chưa có bài nèo cả.
    Nghe các bác nói mỗi tuần một album làm em càng quyết tâm làm hơn. Hiện tại đang có một mình em xây dựng. Có bác nào tham gí cùng em thì nhắn nha " Nhạc dân tộc trực tuyến" http://www.taytrongtay.net/modules.php?name=Music&file=album&id=25
    Tôi nay em sẽ đăng vài bài nên. hi````````` giờ đi làm rùi .hôm nay họp mà hehe
    Được traitimtinhnguyen sửa chữa / chuyển vào 13:28 ngày 28/11/2005
  8. bee8408

bee8408 Thành viên quen thuộc

Set title nào cane ui
    Nhà giàu tiếc gì con lợn con !
    vụ kia vẫn thế nhé. Giúp bạn cái. Mẹc ci bâu ku
  9. northernstar_2308

northernstar_2308 Thành viên rất tích cực

Úi úi bạn bee8408 dễ thương ơi! Nick của bạn và cái title làm mình nhớ đến beengoan, không biết bạn có biết bạn ấy? Hay là chính bạn ấy nhỉ? Mà hình như bạn cũng sinh năm 1984. Okie? Rất vui được làm quen với bạn!
    --> Chị Vịt Con: Chị ác nhé! Em tính nhá máy đt nhà chị, ai ngờ chưa nghe chuông đổ đã nghe giọng lói của em lào xinh xinh người Hà lội á! Cái chi mà "Hiện lay tôi đang lằm ngủ..." làm em giật mình, kiểm tra máy thì mất hơn 10K. Tiếc đứt ruột, xót quá! Em ghét chị rồi, ghét cái tụi thuỷ cầm quá!

Được northernstar_2308 sửa chữa / chuyển vào 18:55 ngày 15/12/2005
  10. sua_chua_811

sua_chua_811 Thành viên mới

Hahha....thế lày ngừi ta gọi là đáng đời quân gian ác =))=))=))...cười chít