1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PHÒNG MẠCH MOTOCYCLE ( Tập trung tất ca?? như?fng thắc mắc đa?f được gia??i quyết)

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi sivextien, 14/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sivextien

sivextien Thành viên mới

PHÒNG MẠCH MOTOCYCLE ( Tập trung tất ca? nhưfng thắc mắc đaf được gia?i quyết)

Thân gửi các members của box Ôtô - Xe máy !
    Các anh em ở box ta hoặc là dân chuyên nghiệp chơi xe hoặc là lính mới tò te nhưng tựu chung thì đều là những người có niềm đam mê, yêu thích xe máy. Tuy nhiên do điều kiện về kinh tế và một số hạn chế do luật pháp qui định, việc sở hữu 1 chiếc xe ( phân khối lớn ) mới toanh gần như là điều không tưởng.Đa số xe của các anh em trong box ta là xe cũ, và xe cũ thì chắc chắn là sẽ có hư hỏng.
    Những lúc ấy, việc tìm được một lời khuyên, 1 lời tư vấn về "bệnh tình" của vợ yêu dấu quả là đáng giá và cần thiết biết bao. Tuy nhiên, tìm những lời khuyên được ví như lời bác sĩ chẩn mạch ấy ở đâu ? Và những lời khuyên ấy có đáng tin tưởng hay không ?
    Như các anh em đều biết, việc một lính mới tò te đem cục cưng ra tiệm thì sẽ như thế nào...việc này ngay cả đối với dân chuyên nghiệp cũng quả là một vấn đề đau đầu.
    Vì vậy tôi đã hỏi ý kiến MOD Always_be_1 và mạn phép anh em làm cái topic này , mục đích là để mọi người có được một nơi tin cậy , một địa chỉ tư vấn cho các vấn đề hỏng hóc mà mình gặp phải. Sau đây tôi xin tóm tắt Project này như sau :

1. Lập 2 topics sau

a. Pan xe cần giúp đỡ
    b. Phòng mạch Motocycle
    hai topics này sẽ được MOD dính trên trang 1 để mọi người tiện theo dõi

2. Đảm nhiệm phòng mạch là bác phanductri .

( Xin cám ơn bác trước vì nhiệt tình muốn giúp đỡ anh em - tạo 1 nơi để trao đổi kinh nghiệm về xe máy. Trước mắt do bac Trí một mình đảm nhiệm, sau này có điều kiện sẽ tìm thêm người để chia sẻ gánh nặng với bác ) . Như anh em đều biết, bác Trí là một thợ sửa xe lâu năm, sau đó phấn đấu trở thành ông chủ như vậy chắc chắn có cả kho kiến thức về xe và các bệnh của xe việc này chắc anh em ta đều biết tôi chỉ xin nhắc lại thổi

3. Mọi người ai có vấn đề gì về các pan của xe sẽ post lên Topic " Pan xe cần giúp đỡ " - Lưu ý là chỉ những hỏng hóc thôi nhé. Những bài có tính chất SPAM hay lang mang ngoài luồng sẽ bị MOD xoá ngay. Xin lưu ý là các anh em muốn hỏi thì cố gắng trình bày ngắn gọn, chính xác không kể lể dài dòng và nhớ nêu chủng loại xe + đời nhé ( VD : Honda LA250cc 1984 )

4. Bác Trí sau khi nhận được câu hỏi thì sẽ tóm tắt lại và trả lời dưới dạng Q&A và post vào Topic "Phòng mạch motocycle" .
    Câu hỏi ở topic "Pan xe cần giúp đỡ" sẽ được link sang phần trả lời hoặc Del đi ( Cái này MODs cho biết ý kiến nhé )

5. Do chỉ có một mình bác Trí đảm nhiệm, mong anh em thông cảm nếu phải chờ lâu .

Cuối cùng, tôi mong tất cà anh em ủng hộ nhiệt tình cho Project này vì lợi ích của Box cũng như lợi ích của chính các members chúng ta !

Sivextien
    Đinh Công Chinh 0903303670
    System Administrator
    Goodtop Knitters Limited Co.,Ltd
    administrator@goodtop.com.vn
  2. thienhai

thienhai Thành viên mới

làm sao để nâng công suất mà không phải tăng dung tích xy lanh?
  3. fargo

fargo Thành viên quen thuộc

Thì xuống mà đẩn xe chứ còn làm sao nữa.
  4. khome

khome Thành viên rất tích cực

Bác Fargo vui tính fết nhỉ.
    Để nâng công suất xe mà k0 tăng dung tích xylanh, bọn xe hơi thường tune bằng cách lắp turbo, tức là phun thêm nhiên liệu vào buồng đốt, tăng áp suất nén. Cái này tuy hơi tốn xăng nhưng chạy rất bốc. Điển hình là chiếc Mit- Lancer Evo VIII, dung tích chỉ có 2.0 nhưng tăng tốc điên đảo, mấy lần đoạt Champ Rally.
    Còn muốn máu hơn nữa thì lắp bình NOS (khí Nitơ lỏng), cái này nó phi như động cơ phản lực nhưng hại máy - hại xe lắm (hại cả người nữa vì đâm kể như tiêu lun)
  5. phanductri

phanductri Thành viên mới

sao bác gì đấy không gặp Hạo Anh cô nương gắn BB thần chưởng vào thử.Nghe đâu thấy cũng quảng cáo rùm beng lắm
    Thử xem thế nào?
    Còn theo ý tớ thì ..........pó tay
  6. BMW35bk

BMW35bk Thành viên mới

Chào an Phanductri !
    Xe em là xe Dream thái, mua từ năm 93. Hiện giờ em thấy xe hơi yếu, đặc biệt là khi đèo. Xe không bốc lắm. Thợ bảo em thay côn là ổn ngay. Có người lại bảo em Dream thì chẳng bao giờ phải thay côn. Và nếu chưa thấy có hiện tượng thừa ga, và khi chạy đầu xe chưa bị rung, thì chưa cần phải thay côn. Mong bác phân tích rùm cho em hiểu. Và nếu thay côn mới thì dùng loại nào, bao nhiêu tiền, và chạy được bao lâu thì lại phải thay?
    Cảm ơn nhiều !
  7. hungminh2002vn

hungminh2002vn Thành viên mới

Chao bac Tri,
    em muon xi may con oc voi lai cai loc may cua em lai cho no moi a, nho bac vui long chi cho em cho nao lam dep va khoan bao nhieu tien a. (xi trang bong)
    Cam on bac nhieu.
  8. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Chẳng có xe nào không bao giờ phải thay côn cả, xe dùng côn tự động lâu mòn nhưng nếu bác hay nhấn cần số để rú ga thì vẫn dễ bị mòn như xe côn tay. Khi thấy xe ít đáp ứng ga, không bốc, nhanh nóng máy ... là đã có khả năng các lá bố côn bị mòn, một phần sức máy chạy không tải gây nên cái "hiện tượng thừa ga" của bác. Chạy được bao lâu sau khi thay côn mới lại còn tuỳ vào cách bác chạy nữa.
    Xin phép bác phanductri nhá, cho tui đành hanh chút xíu.
  9. vecchia_signo

vecchia_signo Thành viên mới

xe em là? Wave Alpha, 'i 'ược hơn 10.000 rĂ?i thẮy ko bẮc và? hay bì kèt sẮ. Mang ra hà?ng sư?a, nò bà?o thay lài mà cĂn => 'àf thay và? chì?nh lài cam (bì cam sĂi)...'i mẶt thơ?i gian thẮy ngon ngon, giơ? lài bì ì? và? mày nĂ? lĂu Ắm mày///
    Ko bièt bì sao..mong bàc già?i 'àp
  10. BMW35bk

BMW35bk Thành viên mới