1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phong tục ăn uống của người Nam có nhiều điều khác so với ngoài Bắc không?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Redtulips, 20/10/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. emji

emji Thành viên mới

Mình ko thấy vậy. Ngay bây giờ ở HCM, mình vẫn có thể kiếm được cơm nấu bằng nồi gang. Và đầy hàng cơm bụi ko nấu bằng nồi điện hay nồi gas. Và không cần đi ăn cơm đập cơm niêu thì vẫn có thể kiếm được cháy.
    [/QUOTE]
    Người ta gọi cái đấy là cái nhọ nồi!
    Vì miền bắc ng ta đun bằng rơm nên nó mới bẩn
    Nhắc đến đây nhớ đến miếng cháy với cá khô quá!
  2. Redtulips

Redtulips Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thế à?
    Eo ôi! Khiếp!
    Đùa vậy thôi, chứ tôi không nghĩ bẻ chuối để khỏi liên tưởng đâu. Nếu bẻ thì có khi còn tệ hại hơn ấy chứ! Theo tôi thấy từ mẹ tôi thì đó là vì mẹ tôi thường ăn chậm và không ăn nhiều một lúc, nên bà làm vậy cho đỡ phí thôi.
    Cho hỏi bạn linhkhue là với những quả chuối Tây nhỏ và ngắn (ở nhiều vùng gọi là chuối tiến) thì khi ăn, để giữ phép lịch sự, bạn có bẻ đôi ra không vậy?
  3. thuytien2004

thuytien2004 Thành viên mới

Chuyện bẻ đôi quả chuối đúng là có ở trong các phép tắc ăn uống của người HN, cái này có nói trên TV trong chương trình ẩm thực nói về ăn chuối và cốm Vòng, tớ có xem mà. Hồi tớ đi công tác cũng không bẻ ra ăn, cũng có bị một anh nhắc khéo, nhưng cái này mẹ tớ dạy tớ lúc tớ lơn rồi nên khó ngấm vì tớ ít ăn chuối. Nhưng tất nhiên chỉ là chuối tiêu thôi chứ chuối tây thì khỏi cần.
    Bạn Anx liên tưởng hoành tráng thật.
    mhtn. (Bị khoá nick rồi)
  4. thuytien2004

Ah, nói chuyện ăn trứng vịt lộn cũng khác. Ngoài HN là mình đập vào 1 cái bát nhỏ, trong đó có đủ mọi gia vị rồi dùng thìa ăn. Vào HCM tớ thấy họ vạt 1 đầu quả trứng và ăn luôn từ quả trứng ra, không cần bỏ ra bát.
  5. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Tớ công nhận là mama tớ thuộc diện kỹ tính thật nên tớ bị dạy đủ thứ cả và bắt theo đủ thứ , ngay cả khi gọt cam cũng bỏ hết cả xơ và hạt đi.
    Cho miếng cam vào miệng ăn là không phải nhè ra cái gì hết : D
    Nhớ nhất là khi còn nhỏ gọt quả bí hay hoa quả Mẹ tớ cài cái kim băng vào và dạy tớ gọt , để bây giờ tớ mang tiếng ở cơ quan tớ và lũ bạn là gọt các loại vỏ siêu siêu mỏng và vì thế mọi người cho rằng là mình tiết kiệm
    Mà thực ra gọt mỏng khó chứ gọt vỏ dày thì quá dễ
    Nhưng bây giờ thì với các loại hoa quả bị ngâm thuốc tẩy nhiều rồi nên cứ gọt vỏ dày lên nhé đừng học cách gọt vỏ mỏng kiểu tớ bị học .
    Trừ vấn đề ăn Hành và ăn Mắm tôm là tớ ăn theo Papa ăn lén thôi chứ Mẹ tớ cấm tiệt , đến bây giờ Mama tớ vẫn ấm ức với Papa rằng cho con gái yêu để ăn hành và mắm tôm ..nhưng mà thế thì mới là cạ cứng của Bố .
    Mà Mama tớ cũng bị Bà ngoại cấm tuyệt đối không ăn Mắm tôm và Hành nên đến giờ mama tớ không biết ăn thật .
    Chị gái tớ hồi sống với gia đình không biết ăn sau khi đi lấy chồng , anh chồng lại nghiện món Thịt chó nên cuối cùng cũng ăn mắm tôm dần dần
    Ăn chuối không ai bảo là phải bẻ đôi sao ??? đó cũng chỉ như cách chúng ta được dạy phơi quần không phơi ngang mà phải phơi dọc thôi mà
    Hay gập tất thế nào cho đúng cách thôi mà .
    Ngay cả việc ăn kem cũng thế ăn từ phía duới que kem để nó không chẩy nhiều và tuyệt đối không được liếm kem như trẻ con .
    Bẻ chuối là phải mặt cong xuông của chuối và bẻ ngược lại chứ không phải bẻ mặt cong lên .Bẻ chuối như thế dễ dàng lắm .
    Không thể nói là không liên quan đến vấn đề *** nhưng có đấy ..các cụ nhà ta trước đây là để ý lắm...mặc dù các cụ chỉ nói là nhìn như thế không hay mà thôi .
    Các bạn cứ về hỏi bố mẹ xem ..ăn chuối có nên bẻ đôi không các cụ chắc chắn nói là có .Nhưng có thể cuộc sống hoặc cách dạy bảo nó chưa đi vào thói quen nên nó chưa hình thành được tính cách .
  6. Redtulips

Redtulips Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn thấy chưa, có phải việc gì bà và mẹ bạn nói thì mọi người cũng đều làm theo, cũng đều như việc phơi quần hay gập tất đâu. Và thói quan thì khác với tính cách bạn ạ. Người ta nói "Thói quen thì thay đổi được chứ tính cách thì không thay đổi được". Cái việc lễ nghi ấy cũng quan trọng thật nhưng cái chính là tính cách, tâm hồn con người như thế nào cơ bạn ạ.
    Về chuyện chuối, nhà bạn cũng tinh tế thật. Chứ tôi đã ăn và thấy bao người ăn rồi, cứ để nguyên cả quả thế mà chén tuốt tuồn tuột, mà chả thấy mình hay ai cảm thấy "***" vì cái quả chuối đó cả.
    Ăn kem cũng vậy. Có thật bạn Linh khue từ lúc lớn không bao giờ ăn kem mà liếm không, nhất là vào mùa hè?
    Mà ăn kem là do cách ăn của mỗi người thôi. Sao lại có thể tính vào quy tắc ăn uống của vùng miền được!
  7. thuytien2004

Tớ cũng được dạy là ăn kem phải ăn từ dưới ăn lên, nhưng liếm thì tớ không biết. Chỉ biết là ngày xưa hay bị giục ăn nhanh để khỏi chảy thôi.
    Ah, thế hạt dẻ của Trung Quốc, cái loại to đùng đấy (tớ không biết tên) mà người ta luộc rồi rang lên ấy ăn thế nào để không bị bẩn miệng ạ? Tớ ăn xong y rằng trông nhem nhuốc cực.
  8. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Gia đình tôi có thói quen không xem bộ phận sinh dục hay quan hệ ******** là việc ghê tởm hay ngượng ngùng cần phải che mặt giả bộ không biết tới nên vẫn hoàn toàn có thể nói về vấn đề này trong bữa cơm.
    Gia đình tôi cũng không có thói quen liên kết một sự việc / hiện tượng với bộ phận sinh dục hay quan hệ ******** KHI CHẲNG CÓ LIÊN QUAN GÌ.
    Tôi không biết đây là vhóa của ng TP HCM hay chỉ là ở gia đình tôi, tuy nhiên, khi tôi lớn lên, tôi rất ngạc nhiên khi biết là 1 số ng cho rằng khi ăn chuối thì phải bẻ đôi để tránh đi hình ảnh như thể mình đang ngậm thứ khác. Tôi là tôi cứ ăn trọn trái chuối và tôi hoàn toàn thấy đó là điều lành mạnh (tâm lý!) Tôi thấy quá trời người lột chuối ra rồi ăn rồi, chưa có lần nào tôi mường tượng cảnh giường chiếu gì từ hình ảnh đó cả.
    Cho nên tôi hoàn toàn sững sờ khi có ng cho rằng bẻ đôi trái chuối là PHÉP LỊCH SỰ TỐI THIỂU. Phép lịch sự của tôi là không *** hóa mọi sự việc lên. *** hóa sự vật / hiện tượng lên mới là tâm lý có vấn đề!
    @ RedT: Giờ hiểu ra chuyện chuối chiếc với bẻ nửa bẻ ba chưa?
    [/QUOTE]
    Không *** hoá đó là do quan điểm của Bạn , bạn có thay đổi được cái quan điểm và cách nhìn nhận của các cụ qua bao thời nay không ?
    Tôi đã nói là chỉ qua cách ăn uống của mỗi người các cụ nhà ta ..nhất là người tinh đời họ phân biệt được ngay sự giáo dục đến đâu
    Cho dù bạn là gái có son phấn chát đầy mặt nước hoa thơm lừng quần áo hợp model .
    Hay những anh trai quần áo là lượt. oto bóng bẩy laptop xách tay giày da nước hoa phảng phất .
    Gia đình mới giàu hay gia đình có sự giáo dục họ nhận ra được hết đấy An ạh
    Loại trọc phú nó cũng có những biên giới để người ta nhận ra trong cách sống từ những thứ nhỏ nhất trong cuộc sống đấy An ạ
    Nếu An chẳng tin chuyện tôi nói về chú Nguyễn Bảo Hoàng con rể *************** cho cả quả chuối vào mồm ăn tự nhiên mặc dù là con trai của (...) cái ba chấm đó tôi để trong ngoặc .

Thì cứ thử sang các diễn đàn khác xem họ bình phẩm về hình ảnh ăn chuối đó của chú ý theo cách gì ? Như xcaphe chẳng hạn ???

An biết nhiều thứ tiếng thế có hiểu văn hoá trong về vấn đề Nhập gia tuỳ tục không ?
    Tôi cũng biết thừa là Tạ Bích Loan đủ trình để mời một chú ăn chuối , theo đúng hình tượng người ta nói thế hệ F1 hay F2 sinh trưởng ở nước ngoài ( vỏ vàng - ruột trắng ) giống quả chuối .
    Không ai loại những con người đó ra cả trong cộng đồng xã hội , nhưng cái văn hoá họ thụ hưởng tự dưng loại họ ra thôi và họ tự cảm thấy mình bị loại không hoà nhập được .
    Muốn hoà nhập được lại thì tự mình phải học lại thôi , cũng như phải tự học lại Tiếng mẹ đẻ là Tiếng Việt vậy .

Tôi sang nước ngoài có thể tôi vẫn giữ thói quen bẻ chuối của tôi nếu nước đó không coi đó hành động xấu .
    Nhưng nếu nguyên tắc bẻ đôi quả chuối của tôi là một tác phong xấu của họ tôi sẽ tuỳ gia mà nhập tục không làm thế .
  9. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Thế mút có được ko?
    Mình ăn kem thì chả thích mút hay liếm, toàn cắn thôi, ăn như ăn bánh.
    Nhưng mình thấy một số cô gái, cả có chồng lẫn chưa chồng ăn kem que là bỏ vào mồm mút mút chừng nào trơ cái que ra thì thôi.
  10. thuytien2004

Không biết nữa, nhưng mà trông thế thì kỳ kỳ sao ấy. Tớ cũng toàn cắn thôi, căn từ dưới cắn lên, cắn đủ nhanh để không sợ chảy nước ra tay