1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phong tục ăn uống của người Nam có nhiều điều khác so với ngoài Bắc không?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Redtulips, 20/10/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Ừh nhỉ ? Món trứng vịt lộn là món quà nơi đầu phố hay góc chợ mà nên họ cũng không dùng cái ly ăn trứng của Phương Tây kia rùi Em quên mất không để ý đến vấn đề này
    Nhưng cái cốc đó hoa văn đó lâu lắm rồi em mới nhìn thấy đó nhé .
    Không biết cái ảnh chụp lâu chưa ?
    Họ có thể mua được những cái cốc đó ở đâu nhỉ ? Hàng gốm gánh rong sao ?
  2. votma

votma Thành viên mới Đang bị khóa

Oái!
    1. Tôi thấy bạn Redtulip bảo rằng ?oNgười Bắc khá bảo thủ? nên mới hỏi bạn ấy xem có ông miền Bắc nào bảo thủ cỡ cụ Nguyễn Đình Chiểu hay không chứ có khẳng định rằng người miền Nam bảo thủ hơn (hoặc ?ochả kém?) người miền Bắc đâu mà bạn khẳng định thế.
    2. Tôi đưa ra một ?olô xích xông? những ví dụ điển hình về mức độ bảo thủ của người miền Nam qua các lát cắt không gian, thời gian và lĩnh vực khác nhau. Bạn vạch ra một cụ Phan Thanh Giản để đối lập với cụ Đồ Chiểu rồi bảo rằng ?oKhông thể đo bằng một, hai trường hợp điển hình?.
    3. Nếu nói như vậy là ?othoáng? là ?ohiện đại? là ?ocởi mở? thì đừng nói đến cụ Phan mà hãy nói đến các ?ocụ? Tôn Thọ Tường, Trần Bá Lộc, Đỗ Hữu Phương, Nguyễn Thân. Thật là thú vị khi quan niệm rằng người miền Nam ?othoáng?, ?ohiện đại?, ?ocởi mở? theo kiểu như vậy.
  3. votma

Tôi không phản đối gì bạn. Bài này bạn nói thì tôi hiểu. Còn bài trên thực sự tôi không hiểu. Nhưng tôi chỉ muốn nhấn mạnh một điều rằng ?oKHÔNG PHẢI VĂN HÓA MIỀN NAM BẮT NGUỒN TỪ MIỀN BẮC THÌ CÓ NGHĨA RẰNG VĂN HÓA HIỆN TẠI Ở MIỀN BẮC SẼ GẦN VỚI GỐC HƠN?.
    Đây chính là lý thuyết về ?ophát tán văn hóa? đã được các nhà nghiên cứu văn hóa thừa nhận trong quá trình nghiên cứu của mình.
    Lý thuyết đó nói một cách đơn giản có thể hình dung văn hóa giống như gia tài của một gia đình có nhiều con. Mỗi người con này sẽ được thừa hưởng các phần tài sản của bố mẹ. Theo đó thì CHƯA CHẮC đứa thừa hưởng căn nhà là đứa thừa hưởng và bảo lưu nhiều nhất. Thêm nữa, căn nhà đó qua nhiều đời sẽ phải sửa chữa và thay đổi phù hợp với điều kiện sống theo thời gian. Vì vậy quan điểm cho rằng những người ở gần ?ogốc? sẽ bảo thủ hơn những người xa gốc NHƯ MỘT ĐIỀU HIỂN NHIÊN là cần đáng xét lại.
    Điều này sẽ khó chấp nhận với một số người cũng như nói với ?ongười ngày xưa? rằng mặt đất dưới chân ta là một quả cầu lơ lửng trong không trung và quay xung quanh mặt trời vậy.
    Được votma sửa chữa / chuyển vào 17:42 ngày 25/10/2009
  4. votma

1. Tôi chưa nghe ai thử nên chưa bết.
    2. Chắc bạn quan niệm Việt Nam = Miền Bắc.
    3. Wabi = Đơn giản. Sabi = Cũ kỹ. Tiếng Nhật mới học lóm được.
  5. votma

1. Người miền Nam không gọi nó là cái "cốc" mà là cái "chung".
    2. Cái này thì không biết vì không phải là ảnh của tôi.
    3. Trong Nam này hầu như chỗ nào bán đồ gốm cũng có. Nếu là chung đựng nước cúng thì thường là bộ 4 ly trong 1 cái đĩa "Trúc Lâm Thất Hiền". Còn để ăn hột vịt lộn thì người ta bán cả lố. Nhớ ngày xưa cái chung ăn hột vịt lộn làm bằng sành có màu men "da lươn" với hoa văn chìm hình lục giác rất đẹp.
    Mình khoái nhất là uống sapôchê (hồng xiêm xay) sau khi ăn hột vịt lộn. Mùi vị rất hợp.
  6. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

Dạ, không ạ. Chỉ đơn giản suy luận từ câu chuyện bạn kể rằng thì là mà có người bà con ở nước ngoài mang về thôi ạ.
    Hay là tôi nhớ nhầm chuyện bạn kể nhỉ?
    Xin bạn Votma đấy, bạn bớt suy luận kiểu đi guốc cao gót đinh nhọn 10 phân vào bụng người khác qua lăng kính nội soi bị khúc xạ ngược của bạn như vậy được không? (xin lỗi những bạn yêu Vật lý, có thể tớ nói chuyện "khúc xạ ngược" ko được chuyên nghiệp cho lắm).
  7. maybeU

Vừa đọc lại bài trước của bạn Votma, vô cùng xin lỗi vì đã đọc ko kỹ!
    Tại tôi!
  8. votma

Mang về hay mang đi? Đề nghị đọc kỹ lại .
    Cám ơn bạn vì đã giận dữ (Còn nếu không giận dữ thì không cám ơn )
  9. maybeU

Nhận lời cám ơn của bạn (có giận dữ, và nếu ko giận thì cũng cố, mấy khi được bạn cám ơn).
  10. votma

Vì việc "nhận lời" của bạn, nên tôi cho bạn xem một bức ảnh theo phong cách Wabi-sabi (tôi đoán mò thế ) mà tôi chụp