1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phú Thọ 20 năm nữa?

Chủ đề trong 'Phú Thọ' bởi cafenhasan, 13/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cafenhasan

cafenhasan Thành viên mới

Phú Thọ 20 năm nữa?

Vào cái topic này viết bài mãi không được . Nhòm lên thấy www.5nam... Làm lại ở www9.ttvnol.com vậy .
    Mình tôn trọng hilittlesunshine nên sẽ Coppy bài đầu tiên của tiền bối vào trang thứ nhất .

Chẳng biết mọi người nghĩ gì về Phú Thọ mình 20 năm nữa. Liệu có đuổi kịp Hải Phòng, Đà Nẵng??? Nếu ai ở thành phố Việt Trì hay Bãi Bằng thì có lẽ cuộc sống không có gì khác nhiều so với các thành phố lớn kia. Nhưng nếu nhìn Phú Thọ xa về hai phía của trục đường Quốc lộ 2 thì sẽ thấy những con đê, những luỹ tre làng, những dòng sông, những cánh đồng, và thưa thớt những bóng người đầu đội nón, tay dắt trâu.

Mấy chục dự án xin nâng cấp trạm Y Tế xã của các xã nghèo như Hạ Hoà, Thanh Ba... đang được xem xét bởi viện Dinh Dưỡng Quốc Gia nhưng còn nhiều vấn đề bất cập và còn phải cố gắng nhiều mới đáp ứng đủ được phần nào mong mỏi.

Hàng trăm học sinh ở các làng xã, dù không xa Việt Trì lắm, bỏ học "đi làm ăn". Hệ thống giáo dục xuống cấp nghiêm trọng và chẳng mấy ai trong các làng xã ấy dám mơ tới hai chữ "Đại Học".

Các nhà máy xí nghiệp từng làm nên tiếng tăm của một thành phố Công Nghiệp nay đã lui về dĩ vãng, ngay cả những cái tên cũng không còn được nhớ tới. Liệu có còn trong thị trường cả nước những sản phẩm của nhà máy Hoá Chất Việt Trì, nhà máy Đường?... Giấy Bãi Bằng từng nổi tiếng trắng và sạch nhất nước liệu có còn cạnh tranh được với hàng trăm ngàn công ty mới nổi lên. Đã có doanh nghiệp tư nhân nào từ Tỉnh Phú Thọ nổi lên trong cả nước và có sản phẩm xuất khẩu ra nước ngoài chưa vậy? Nhà máy nước Hải Hà có vẻ là một cái tên được biết đến nhiều hơn cả. Những doanh nghiệp khác nói là có đối tác làm ăn nước ngoài mà có lẽ sản phẩm được biết đến nhiều hơn cả là "xuất khẩu lao động".

Tỉnh Phú Thọ cũng đâu có lớn mà sao chẳng mấy người biết đến Chủ tịch Tỉnh, chủ tịch thành phố. Tên tuổi các bác sao lại mờ nhạt đến vậy?

Hai mươi năm nữa Phú Thọ mình ra sao nhỉ? Ước rằng tại một khu đồng rộng mênh mông nào đó nổi lên một vài nhà máy chế biến và xuất khẩu lương thực thực phẩm. Ước rằng các làng xã có hệ thống đường đi thuận tiện, có bệnh viện trạm xá đạt tiêu chuẩn để không ai phải chen chúc trong các bệnh viện ngoài thành phố. Ước rằng có những cái tên được biết đến trong cả nước vì đã làm nên một Phú Thọ phát triển vượt bậc.

Hai mươi năm nữa, liệu có khi nào?... hay vẫn chỉ là những điều ước?---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Dù hiện thời chỉ là những lời mong ước nhưng mong rằng sẽ được nghe nhưng điều mọi người mong ước cho quê hương mình tại đây. Chỉ là một vài phút nhắm mặt và tưởng tưởng về một Phú Thọ trong tương lai. Một, hai, ba nhắm mắt và tưởng tượng các bạn nhé!
  2. cafenhasan

Còn đây là đường link http://5nam.ttvnol.com/Phutho/437805/trang-1.ttvn
    Nhìn lại từ năm 2004 có bài viết này so với bây giờ xem sao nhé !
    Nhìu cái đổi thay phết rùi đó .
  3. vu1234

vu1234 Thành viên mới

Em thấy tỉnh mình bây h phát triển hơn ngày xưa nhiều đấy chứ. Ngày trước tìm mỏi mắt không thấy chỗ ăn chơi, việc làm thì thiếu bây h cũng đã nổi lên "Hồ Gươm Xanh" như các bác đã so sánh, các siêu thị, TTTM cũng mọc lên như nấm sau mưa rôi... Túm lại là quê nhà đang có những bước phát triển thần tốc. Theo em được biết dân ta cũng đã có Ferrari, E240 và thấy cả S500 rồi đấy. Đừng sợ rồi ta có bằng HP, HN được không. Rồi sẽ ngang ngửa đấy.
  4. cafenhasan

Từ gần 3 năm đã khác nhìu cái rùi , chưa nói đến 20 năm .
    Điểm mấy cái khác mà mình biết :
    1. Các cơ quan công sở , trường học , bệnh viện , đường xá từ Tỉnh đến Huyện xây mới , cải tạo bề thế , đẹp ra rất nhiều .
    2.Ở Việt Trì có đến 4 cái siêu thị bán hàng tiêu dùng mọc ra , còn cửa hàng bán đồ điện máy , otô , xe máy , nội thất nhìu vô kể .
    3. Cái KCN Thuỵ Vân năm 2004 chẳng ma nào đến thuê đất , nay Hàn Quốc , tư nhân thuê hết ráo rùi , mở thêm Đồng Lạng , Trung Hà .
    4. Quán xá , nhà hàng tăng gấp 3 lần so với 2004 ( số thống kê này do anh bạn làm Sale hãng bia cho ) .
    5.Dẫn bạn đi lên thăm Đền Hùng không còn phải sấu hổ với bạn bè nữa .
    6.Có cái trường Đại học Hùng Vương mọc ra rồi .
    ...........................
    Biết sơ sơ mấy cái đó thôi , ai nắm được kể ra giùm .
    Được cafenhasan sửa chữa / chuyển vào 14:49 ngày 13/01/2007
  5. sakura2000

sakura2000 Thành viên mới

Chưa biết 20 năm nữa thì sao chứ giờ đã thấy nhiều cái mới lắm, mỗi tuần ra đường lại thấy một vài thứ mới mẻ mọc lên. Với tốc độ này thì chả mấy chốc bằng HP, ĐN đâu chứ. Nhưng mà vẫn thích VT-PT mình giữ một nét gì của qh...
  6. ghet_ruoi

ghet_ruoi Thành viên mới

cho em đăng kí 1 suất về VT.......
    Em nghĩ các bác nhà mình kh phải đắn đo về hay kh đâu ạ.Các bác cứ ở HN sau này các bác giàu rồi, làm to rồi...nhớ về quê nhà là đc.
    Như kiểu Cù Thị Hậu cho tiền xây cái nhà Lao động,công đoàn gì to to cũng đc rồi
    Còn cái vụ trường ĐH Hùng Vương,ông Khoa (làm vụ trưởng hay cái gì á của Đại Học.....) nhờ công lớn của ông ấy 1 phần mà...mấy tuần trước đang khởi công đc cái nhà hiệu bộ rồi đấy ạ.(Được ngồi nghe bác ấy kể về quá trình gian lao xin đc cái giấy xây trường với vận động mấy bác tỉnh mình ).
    Nên nhà mình ai bán trụ Thủ đô..tiếp tục bám trụ.
    Khéo sau này bác Theanh_VNPT lên thay Nguyễn Tung Tá cũng nên
  7. fox8x

fox8x Thành viên mới Đang bị khóa

Hơ hơ. Mình tiến thì người ta cũng tiến thôi. Bằng thì chắc là không thể bằng được rồi, nhưng cũng cố gắng tiến đến cái tiệm cận. Những năm gần đây, tốc độ phát triển đô thị của VN khá nhanh nên những thay đổi căn bản rất dễ nhận ra, nhất là về cơ sở hạ tầng. Tớ nghĩ con người là then chốt, mong là các vị ngồi trên ghế bành, sập gụ, đi Camry 3chấm bớt đi lợi ích cá nhân mà nghĩ đến toàn cục thì dân ta được nhờ!
    Thấy lạ là tại sao mọi người cứ bàn về sự PT của VT thôi nhỉ? Chẳng thấy ai quan tâm xem Yên Lập, Sông Thao họ ra làm sao??
  8. MaiTu_LocPhat

MaiTu_LocPhat Thành viên quen thuộc

Hơ càng ngày càng đuối thì phải ... có nhõn cái Đền Hùng thôi . Vĩnh yên nó lên TP rùi ,sắp vựơt luôn cả mình
  9. kentrigroup

kentrigroup Thành viên mới

Bạn nhầm rồi đấy. VP đã gia nhập tỉnh 1000 tỷ, nếu nhớ không nhầm thì thuộc hàng top ten các tỉnh có năng lực cạnh tranh 2006, trên cả HN. Đừng so sánh khập khiễng như thế, haha. Tuy ta có VT đô thị lớn hơn, nhưng về tổng thể thì họ làm ra nhiều vật chất hơn ta nhiều nhiều. Còn đô thị nếu ta không thay đổi nhanh thỉ không quá 5 năm đô thị họ lớn hơn ta.
  10. ghet_ruoi

ghet_ruoi Thành viên mới

Quái..vào CLB đó rồi á...em chưa nghe