1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phương Đông hay Phương Tây?

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi phicau, 16/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phicau

phicau Thành viên rất tích cực

Phương Đông hay Phương Tây?

Chuyện là thế này các bác ạ. Em và bác qwertzy2 cũng thảo luận trong box học thuật. Bác ý thì có nhận xét thế này về văn minh phương Đông và Phương Tây:
    Trích từ bài của qwertzy2 viết lúc 22:04 ngày 29/04/2005:

Lại sai rồi. Người Trung Hoa đã văn minh khi người Hy Lạp còn dã man, bạn ạ. Lời khuyên chân thành: tìm hiểu lịch sử văn minh nhiều hơn. Nói tóm lại là phương Đông luôn có vị trí nổi trội trên mọi mặt của thế giới cho đến khoảng thế kỷ 16 (hoặc 18 - còn tùy). Từ thế kỷ 16 (hay 18) cho đến thế kỷ 20 thì phương Đông tạm thời lánh mặt, và thế kỷ 21 sẽ là điểm trở lại của phương Đông !!!!!

Đấy, tôi tóm tắt đại khái là thế nhá. Còn chỗ nào không hiểu nữa không ? Cứ tự nhiên phát biểu, nhưng phải trong chừng mực hiểu biết của mình.

Em thì nghĩ thế này:
    Trích từ bài của phicau viết lúc 15:47 ngày 16/05/2005:

Trích từ bài của qwertzy2 viết lúc 01:51 ngày 16/05/2005:

Âm và dương dùng để chỉ hai khía cạnh đối lập nhưng bình đẳng của một vấn đề, chứ không phải một cái mạnh một cái yếu, hay một cái tốt một cái xấu. Chẳng hạn ngày dương đêm âm, nam dương nữ âm, nóng dương lạnh âm ... nhưng không thể nói nóng hay lạnh tốt hơn, nam hay nữ tốt hơn, ngày hay đêm tốt hơn.

Hay là ý của bạn là tốt thì dương và xấu thì âm ? Nếu vậy thì cậu lại càng sai rồi. Câu trả lời ở trên bạn vắt óc được hơn một tháng mới nghĩ ra đấy à ? Vậy thì tôi cho bạn vắt óc thêm vài tháng nữa ...

Bác lại mắc bệnh quy kết rồi. Em chưa bao giờ nói tốt dương xấu âm, đấy chính là suy nghĩ của bác đấy chứ. Với một câu hỏi đơn giản thế mà bác suy xét theo kiểu chẳng giống ma cũng chẳng giống Phật , em thật thấy làm lạ. Ngay cả việc bác nói nam dương nữ âm cũng sai bét. Vì chẳng có cái gì âm dương tuyệt đối cả, cái thì phần dương chiếm ưu thế, cái thì phần âm chiếm ưu thế. Trong Dương có Âm, trong Âm có Dương.
    Mặt mạnh và mặt yếu ở đây còn tuỳ thuộc vào quan niệm của mỗi người trong thời đại khác nhau, chứ bản thân các vật đấy ko có chỗ nào mạnh chỗ nào yếu cả. Bác hết sức ca ngợi phương Đông, cái đó là chuyện của bác. Nhưng bác cho rằng Phương Đông hơn phương Tây về mọi mặt, nhất là sự văn minh thì em ko đồng ý. Xét theo khía cạnh phát triển và sự tiến bộ của nền văn minh hiện tại, chắc chắn bác hỏi 100 người thì 99 người nói phương Tây văn minh hơn. Một người luôn theo đuổi sự dân chủ như bác chắc cũng biết, ý dân là ý trời. Xem ra cả thế giới này chỉ có bác là cho phương Đông hơn phương Tây về mọi mặt. Nếu bác thích, chúng ta có thể làm một cuộc trưng cầu cho rõ ràng.

Tất nhiên em ko thể quote hết ra cho các bác xem được. Túm lại, bác qwertzy2 khẳng định phương Đông, đặc biệt là Trung Quốc luôn có nền văn minh nổi trội hơn nền văn minh phương Tây trong gần như toàn bộ lịch sử văn minh loài người. Em thì cho rằng cái gì cũng có thịnh có suy, có lúc mạnh hơn, tiến bộ hơn thì cũng có lúc yếu hơn, tức là thế mạnh các nền văn minh được phân bố khá đồng đều tuỳ thời điểm lịch sử.
    Về trình độ lý luận thì tất nhiên em ko thể bằng bác qwertzy2. Tiện thấy box lịch sử-văn hoá đông người xem hơn box học thuật, và lịch sử văn hoá cũng bao gồm cả văn minh Đông-Tây, em định làm một cuộc trưng cầu cho rõ ràng. Mọi người hãy khách quan mà suy nghĩ kỹ, bỏ qua thành kiến riêng của mình về phương Đông hay phương Tây mà đưa ra ý kiến xác đáng nhất.
    Cuối cùng, chân thành cám ơn, và cũng xin lỗi mọi người về những từ ngữ thô thiển (còn lảng vảng trong topic này) do vốn kiến thức còn nông cạn của em.Chúc vui.
  2. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

Tui vote qwertzy2 đúng. Quả nhiên là sức mạnh và mức tiến bộ không hề phân bố đồng đều trong lịch sử. Nếu bạn chịu khó lướt mắt qua những tài liệu kinh tế ngày nay, bạn sẽ thấy rằng người ta nói về RE-EMERGENCE OF ASIA, tức là sự TÁI TRỖI DẬY của châu Á chứ không phải chỉ là sự trỗi dậy nữa. Đó là vì về sau này phương Tây đã dần dần ý thức tốt hơn địa vị trọng yếu của phương Đông trong một đoạn rất dài của lịch sử con người.
    Được qwertzy2 sửa chữa / chuyển vào 17:31 ngày 16/05/2005
  3. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

Hey đề nghị những người vote bày tỏ ý kiến trên diễn đàn đi chứ !!!!
  4. lav

lav Thành viên mới

Chỉ có người quá khích mới hùng hổ khẳng định Phương Đông hay hơn phương Tây hay ngược lại. Bởi lẽ ngay từ khâu xuất phát là: Thế nào gọi là hay hơn khi xét hai nền văn minh? (Dân VN ăn thit chó nên ko văn minh?). Tốt nhất chúng ta chịu khó chắt lọc cái gì hay của Phương Đông, P. Tây mà bổ xung cho mình. Chúng ta nên yêu quý Châu Phi, vì tổ tiên chúng ta từ đó đến :).
    Văn hóa muốn phát triển phải là văn hoá mở.
  5. voiconlontalonton

voiconlontalonton Thành viên mới

Một phiếu cho bác qwertzy2
    sẽ xóa vì: xì pem
    u?c spirou s?a vo 22:01 ngy 16/05/2005
  6. danngoc

danngoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dở hơi các bác ạ. Chịu khó đọc hết xem Phương Đông Phương Tây đóng góp gì cho thế giới rồi hãy phán chứ.
    Riêng tui, tui khóai những thành tựu văn hóa nghệ thuật và xã hội của phương Tây.
  7. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

Hơ hơ ở đây rõ là có 5 người cho rằng tôi nói sai, mà trong đó chắc chắn có phicau, thế mà chả bác nào đưa ra phản chứng, phản luận gì cả. Chỉ có bạn voiconlontalonton nhận xét sơ và hai chú phát biểu lung tung mà thôi !!!!!!!! Chán thế.
    Được qwertzy2 sửa chữa / chuyển vào 01:24 ngày 17/05/2005
  8. lav

lav Thành viên mới

Ban quetzy2 hiểu hay co tình ko hiểu? Nhắc bạn thêm lần nũa nhé:
    Chúng tôi (lav+dangoc) ko đồng tình với cách đặt vấn đề của bạn. Bởi chúng tôi cho rằng bất cứ nền văn minh nào cũng có đóng góp của nó. Việc đem hai nền văn minh lên bàn cân là phi văn hoá, và phản khoa học. Chính vì vậy chúng tôi phản đối ngay từ vấn đề và không có ý định tranh luận tiếp. Mong bạn đừng bắt mọi người đơn giản hoá khi giải quyết những vấn đề xã hội, và đem đến cho mọi người kiến thức mới.
    Nếu bạn muốn có đóng góp tôi đề nghị bạn nên tiếp cận là:
    - Về mặt triết học, đặc biệt là triết học cho xã hội, Phương Đông di trước .....
    - Về mặt X, Y phương Đông la thế này, phương Tây là thế kia..
    - Vậy nên theo quetzy2 thì quetzy2 thích văn minh Phương Đông ( Nhưng cách chọn tối ưu là chọn cái hay của mỗi bên, hoặc dung hoà chúng)
    Chúc bạn thành công và cống hiến cho bà con nhiều kiến thức mới!
  9. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

Viết bài vô giá trị.
    Ai chẳng biết là nền văn minh nào cũng có đóng góp của nó ???Và ai chẳng biết là thời buổi này phải biết dung hoà ???? Vấn đề nằm ở chỗ: SỰ ĐÓNG GÓP LÀ LỚN HƠN TỪ ĐÔNG HAY TỪ TÂY TRONG LỊCH SỬ ????
    Không đồng ý với cách đặt vấn đề của tôi ??? TẠI SAO ???? Tôi không hiểu thật đấy.
    Tôi bảo là từ Đông. Anh bạn có vẻ bảo là bằng nhau thì phải ??? Có chứng cứ gì không ???
    Tôi sẽ post bài nói thêm về văn minh phương Đông trong một tương lai gần, mời các bạn đón xem.
    Tập biết cách đặt vấn đề đúng chỗ đi nha. Anh bạn suy nghĩ theo lối mòn quen rồi nhỉ. Đâu phải cứ có 2 thế lực là 2 thế lực đó bắt buộc phải cân bằng đâu. Trên mặt đất có nhiều đất liền ở Bắc Bán Cầu hơn ở Nam Bán Cầu có sao đâu ???
    Được qwertzy2 sửa chữa / chuyển vào 15:01 ngày 17/05/2005
  10. phicau

phicau Thành viên rất tích cực

Đúng là loại người ko biết suy nghĩ. Bác cũng đừng tưởng em dùng nick khác, vì nếu ko thì phải đến mấy chục người bầu bác sai chứ ko chỉ có thế này. Em tôn trọng bác, ngược lại bác chẳng hề tôn trọng em.

Được phicau sửa chữa / chuyển vào 16:24 ngày 17/05/2005