1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phương pháp khi gặp phải những bài thi khó nhằn

Chủ đề trong 'Toán học' bởi hoangnam9893, 20/09/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangnam9893

hoangnam9893 Thành viên mới

Gặp đề thi đại học môn toán khó phải làm thế nào ? là vấn đề chung mà hầu hết các em khi đi thi đại học khối A, khối B, khối D,… đều lo sợ khi đi thi. bởi thế, hãy chuẩn bị trước cho mình cách giải quyết từ tâm lý đến cách giải, sự phân bổ thời gian,… sao cho tuyệt vời để giải quyết đề thi tốt nhất.

Kinh nghiệm 1: chuẩn bị tốt tâm lý đi thi

Chuẩn bị tốt tâm lý là yếu tố hàng đầu khi đi thi các em cần làm. Đây cũng là cách rất hiệu quả để các em bình tĩnh và có được tâm thế tốt nhất nếu gặp phải đề thi đại học môn toán khó. Khi đã chuẩn bị tốt tâm lý thì dù đề thi đại học môn toán khó hay dễ thì các em cũng sẽ có được sự bình tĩnh và tìm ra được cách giải quyết tốt nhất.

Kinh nghiệm 2: đọc kỹ đề bài

Đọc kỹ đề bài không bao giờ sai, khi đã bình tĩnh và tâm lý không còn hoang mang thì hãy đọc kỹ đề thi đại học môn toán, từng câu, từng câu một. Lúc đó các em sẽ thấy đề thì không còn quá khó và quá “khoai” đối với mình. Hãy lựa chọn những câu hỏi dễ và các em có thể trả lời chắc chắn về chúng trước rồi hãy chuyển sang những câu hỏi khó sau. Xử lý từng vấn đề một luôn là cách giải quyết tốt nhất cho mọi vấn đề.

Kinh nghiệm 3: Phân bổ thời gian hợp lý

Khi gặp đề thi đại học môn toán, dù là khó hay dễ, dù các em có chuẩn bị tâm lý tốt đến đâu thì cũng đừng quên phân bổ thời gian làm bài sao cho hợp lý. Đây là chìa khóa để các em làm đề thi tốt nhất. Việc xếp đặt các câu hỏi từ khó đến dễ, đánh dấu chúng sau đó ghi chú thời gian sẽ hoàn thành bài toán đó sẽ giúp các em làm bài có hệ thống hơn. Bỏ 1 đến 2 phút để phân bổ thời gian cho đề thi sẽ giúp các em làm bài hiệu quả và tiệt kiệm thời gian được gấp 10, thậm chí là nhiều hơn thế.

Với 3 kinh nghiệm trên có thể đúc kết lại một điều, dù là gặp đề Giai toan tren mang khó nhưng đã có những kiến thức căn bản trong đầu, tâm lý được chuẩn bị đầy đủ, vô tư và bình tĩnh đối mặt với đề thi; sắp xếp các câu hỏi từ dễ đến khó, phân bổ thời gian và tiến hành làm từ dễ đến khó sẽ là cách tốt nhất giúp các em giải được tối đa những câu hỏi mà các em có thể trả lời, từ đó các em sẽ có kết quả thi cao nhất. Cà Rốt cùng các thầy cô trong hệ thống học toán Online chúc các em thành công!

Xem Thêm
    5 cách không ngờ khiến kết quả môn toán của bạn tăng nhanh
    Bán chung cư Vinhomes
    Nguồn : carot.vn