1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phương pháp nghe nhạc

Chủ đề trong 'Nhạc Rock' bởi Rock_n_Roll4ever, 24/04/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Rock_n_Roll4ever

Rock_n_Roll4ever Thành viên mới

Lời cuối cho Topic này: khi viết ra được bài viết này là tổng kết từ cả một quá trình gần 20 năm nghe nhạc của cá nhân tôi. Vì vậy nếu bạn nghe nhạc chưa lâu lắm thì cũng không có gì phải vội.

Nếu bạn nghe nhạc hoặc xem các tác phẩm nghệ thuật mà thấy mình hoàn toàn không hiểu gì thì cũng nên bình tĩnh. Như tôi chẳng hạn, hồi mới nghe nhạc tôi nghe album “The Wall” của Pink Floyd mà thấy như vịt nghe sấm. Hội họa cũng vậy, cách đây khoảng 5, 6 năm tôi xem tranh lập thể của Picasso mà thấy mình mù tịt chẳng hiểu gì. Vậy mà giờ thì xem được rồi. Cũng một phần đọc các bài viết trên mạng giải thích về các trường phái nghệ thuật.

Vậy nhé! Chúc bạn thành công trong quá trình tìm hiểu Rock cũng như âm nhạc và nghệ thuật nói chung.
  2. metal98

metal98 Thành viên rất tích cực

như bác nói thì tôi nên chúc mừng bác vì bác là người nghe nhạc nghiêm túc và bác rất coi trọng cái 20 năm nghe nhạc của bác ;) Nhưng thế giới nghệ thuật vô vàn lắm, đừng bắt người khác cảm thụ theo ý mình bác ạ ! thân
  3. Rock_n_Roll4ever

Rock_n_Roll4ever Thành viên mới

Nếu bạn download nhạc trên internet thì có một cách tìm file cần download.
    Đó là nếu có một tác phẩm mà có nhiều file khác nhau. Ví dụ như tìm một bài hát trên youtube sẽ ra nhiều bài hát khác nhau.
    Bạn nên chọn version nào có nhiều người truy cập (lượt xem). Vì đó là link chứa version hay.

Tôi nói như vậy ko có nghĩa là link ít lượt vào xem thì ko hay. Điều quan trọng là bạn phải nhận biết được, đoán được đâu là link mình cần Click vào.

Tôi thỉnh thoảng cũng click vào link có ít lượt vào xem.
  4. luclove

luclove Thành viên mới

Một lưu ý vô cùng quan trọng với bạn. Nghĩa là việc album có thể là đỉnh cao về nghệ thuật nhưng bạn chưa chắc đã cảm nhận được nó. Đó là chuyện bình thường, kể cả tôi cũng như bạn hay thậm chí Piero Scaruffi, Afterhours, hay các chuyên gia của tạp chí Pitchfork, The Rolling Stone .v.v.

Cũng có thể tạm thời bạn chưa cảm nhận được. Cũng có thể là không bao giờ. Với bất kỳ ai.
  5. metal98

các bác thường đánh giá độ đỉnh cao nghệ thuật của album ở khía cạnh nào? nội dung sáng tác, kĩ thuật chơi nhạc, phong cách người chơi nhạc...v..v ? với mỗi cảm nhận riêng của mỗi con người, họ đòi hỏi 1 đỉnh cao ở 1 khía cạnh hoàn toàn khác so với những người khác...
    đó là 1 phần lí do khiến những bức vẽ vớ vẩn, những đoạn nhạc số đông có thể trở thành những kiệt tác, mà những người khác họ cho đó là những thứ tầm thường !
    Những đỉnh cao mà họ "không bao giờ cảm nhận được" không phải do họ không có năng lực đánh giá nghệ thuật, mà chỉ đơn giản là bởi đó không phải là thứ họ quan tâm :)
  6. luclove

luclove Thành viên mới

Cảm ơn bạn về thắc mắc đó. Có lẽ đó cũng là thắc mắc của không ít bạn.

Trước khi trả lời câu hỏi này cần nói rằng. Bạn không nhất thiết phải quan tâm nếu bạn không thực sự thích một thể loại hay một Artist nào đó. Bạn không cần nghe những thứ quá khó nghe với mình. Bạn cứ nghe những thứ bạn thích kể cả là tầm vóc nghệ thuật của nó chỉ ở mức độ vừa phải hoặc thậm chí không hề cao. Tôi đánh giá cao những người như vậy.

Tôi xin phép được viết lại một bài viết của tôi:

Hãy nghe nhạc bằng tất cả trái tim của bạn.

Dù bạn yêu Linkin Park hay yêu thích bài "Một Vòng Trái Đất" - Tim ft. Minh Hằng

Dù bạn yêu Muse hay một artist vô danh.

Dù bạn yêu Maroon Five hay ABBA.

Dù bạn có không yêu The Beatles

Dù bạn có yêu hay không yêu ai.

Bạn không phải sợ khi nói ra điều đó.

Bây giờ xin phép được trả lời những thắc mắc của bạn Metal98:

Những tác phẩm kiệt xuất của mọi thời đại là sự hội tụ của nhiều yếu tố. Thứ nhất phải kể đến albums hay ca khúc này phải phản ánh được ít nhiều tâm thức của thời đại mà họ đang sống khi sáng tạo nên tác phẩm đó. Tiếp theo, nó phải có chiều sâu nghệ thuật mà thậm chí mà người đương thời chưa chắc đã nhận ra, tôi ví dụ như một số trường hợp của The Pixies, Peter Gabriel, Nick Drake, Can, Neu!, Robert Wyatt, Sonic Youth, Enigma v.v.

Tiếp theo nữa, nó phải nằm sâu trong tâm khảm của người nghe, để rằng, suốt cuộc đời người nghe nhạc lâu lâu phải lôi nó ra nghe một lần. Và mỗi lần nghe lại khám phá thêm vẻ đẹp mới trong tác phẩm đó.

Tôi xin được lấy một ví dụ.

Album “The Queen Is Dead” của The Smiths vốn là một tác phẩm được các chuyên gia phê bình âm nhạc cũng như người nghe nhạc đánh giá cao về tính nghệ thuật.

Nhưng nó chưa bao giờ được đánh giá đến mức như năm 2013 vừa qua, Tạp chí âm nhạc NME trân trọng xếp album này lên vị trí No.1 trong list “The 500 Greatest albums Of All Time” (đường link: http://www.rocklistmusic.co.uk/nme_500_greatest_albums_2013.htm ).

Theo dòng thời gian thì NME đánh giá “The Queen Is Dead” cao như vậy. Bởi vì năm 2003 (trước đó 10 năm) “The Queen” đứng thứ 8 trong list “100 Best Albums” cũng của tạp chí này (đường link: http://www.rocklistmusic.co.uk/nmes_100_best_albums.htm ). No.1 lúc đó theo đánh giá của tập thể chuyên gia âm nhạc NME là album “The Stone Roses – The Stone Roses”.

Nói một cách ngắn gọn nhất, chỉ có thời gian mới là người đánh giá khách quan được "đâu mới là nghệ thuật". Chỉ có thời gian bạn nhé!

Chỉ có những tác phẩm nào trải qua thử thách của thời gian mới chính xác là tác phẩm đỉnh cao về nghệ thuật.

Cũng như nhạc cổ điển. Sau hàng trăm năm mới xác định Bach, Mozart, Bethooven,... mới là...
  7. metal98

à hóa ra Rock_n_Roll4ever và AfoRhapsody1234 đều là 1 bác, vẫn là cách nói chuyện đề cao tầm vóc bản thân ! Cảm ơn những thông tin cần thiết cũng như những nhận định không cần thiết của bác ! Close topic :)
  8. AfoRhapsody

AfoRhapsody Thành viên tích cực

DÀNH CHO CÁC BẠN MUỐN TRỞ THÀNH NHÀ PHÊ BÌNH ÂM NHẠC CHUYÊN NGHIỆP

Có nhà phê bình nghe chọn lọc. Nhưng cũng có nhà phê bình hay các chuyên gia của các tạp chí nghe vô số. Ví dụ như Piero Scaruffi.

Tôi thì nghe cực kỳ chọn lọc.

Vấn đề là bạn phải tìm ra cách nghe nhạc cho mình.
    --- Gộp bài viết: 29/10/2014, Bài cũ từ: 29/10/2014 ---
    CHÚ Ý ĐẶC BIỆT: việc có thể có hoặc không cảm nhận được một tác phẩm là đỉnh cao nghệ thuật dù nó có là như vậy đi chăng nữa. Điều này giải thích tại sao các chuyên gia, tạp chí đánh giá album này cao trong khi album kia không cao.
  9. AfoRhapsody

Như vậy cách nghe nhạc có phải là: Nghe càng rộng (về thể loại) càng tốt, và quan tâm nhiều đến thể loại/phong cách mà mình yêu thích nhất. Chịu khó tiếp thu cái mới.
  10. AfoRhapsody

Tôi đã viết lại bài "Phương pháp nghe nhạc" này. Có chỉnh sửa và bổ sung thêm một phần rất quan trọng.

Mời bạn ghé diễn đàn vnav để đọc:

http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=36&t=85722
    --- Gộp bài viết: 03/03/2015, Bài cũ từ: 03/03/2015 ---
    Bình về album "Automatic For The People" của R.E.M. - đó là tiếng thở dài của thời đương đại.

Bình về album: "Unknown Pleasures" của Joy Division: u ám như không khí của Ngày Tận Thế!
    Lần cập nhật cuối: 03/03/2015