1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phương pháp và cách lai tạo chiến kê

Chủ đề trong 'Game Show' bởi hihahohe, 17/12/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hihahohe

hihahohe Thành viên mới

Phương pháp và cách lai tạo chiến kê, nếu là một người thích xem đá gà ở campuchia, chơi gà đá có lẽ đây là một vấn đề nhiều bạn quan tâm. Cũng không phải là thần thánh gì cả chỉ là những kinh nghiệm được các bác chia sẻ trên group em lượm về thôi. Mọi người tham khảo thử xem

CÁCH LAI TẠO CHIẾN KÊ
    Người ta tự hỏi làm thế nào các sư kê tạo ra được những con gà đá xuất sắc mà không cần bất kỳ kiến thức lai tạo cơ bản nào. Có rất nhiều phương pháp lai tạo nhưng trong bài viết này mình sẽ đề cập đến 2 phương pháp nổi tiếng nhất mà người Mỹ hay tin dùng. Đó là lai cận huyết và lai xa

1/Lai cận huyết

Là lai giữa các thành viên có quan hệ huyết thống gần gũi. Nếu bạn muốn biết lai cận huyết là như thế nào hãy nhìn vào tỉ lệ cận huyết sau:

*Lai giữa anh em ruột cùng bầy 25% (cận huyết sâu)

*Lai giữa anh em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha 12.5% (cận huyết vừa)

*Lai giữa bác trai cháu gái hay bác gái cháu trai 12.5% (cận huyết vừa)

*Lai giữa ông cháu hoặc bà cháu 12.5% (cận huyết vừa)

*Lai giữa anh em họ 6.3% (cận huyết nhẹ)

Hãy chọn phần trăm cận huyết mà bạn muốn áp dụng cho gà của mình. Nên nhớ mục đích của lai cận huyết là để ổn định gen đồng hợp. Bạn càng lai cận huyết sâu thì gen đồng hợp càng ổn định. Tuy nhiên nó có thể phát sinh một số cá thể dị tật ở mỏ, con ngươi bất thường, tật ngực, vẹo ngón và lưng

2/Lai xa

Là lai giữa gà không có quan hệ huyết thống gần gũi. Lai xa thường được áp dụng để kết hợp những dòng gà giống chất lượng. Có 3 phương pháp lai xa để tạo ra chiến kê:

*Lai trực tiếp: Hai dòng gà thuần được pha với nhau

*Lai ba dòng: Nếu bạn có dòng gà Mỹ Hatch đá cựa tốt bạn muốn kết hợp với sự mạnh mẽ-đòn lớn của gà peru và sự khôn ngoan của gà asil thì bạn lai giữa mái peru lai mỹ và trống asil

*Lai bốn dòng: pha hai bầy lai trực tiếp với nhau. Chẳng hạn pha giữa Hatch-Claret với Kelso-Roundhead

Khi lai xa luôn nhớ câu ngạn ngữ sau: “Lai xa hay pha huyết luôn chuyển giao những tính trạng xấu. Những tính trạng tốt thường là kết quả của lai xa nhưng không thể di truyền”

Bài viết này ta rút ra được kinh nghiệm lai cận huyết là rất tốt. Tuy nhiên chúng ta phải biết chọn lọc những cá thể tốt và loại bỏ cá thể xấu,dị tật

Chúc các bạn luôn có được những con gà đẳng cấp sau bài viết này!!!!!!!

Đăng kí tài khoản đá gà ngay hôm nay nhận ngay những khuyến mại hấp dẫn tại: https://goo.gl/tCQbbL