1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phượt Là Gì? WHAT IS PHƯỢT?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi xttran23, 27/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Phượt Là Gì? WHAT IS PHƯỢT?

Nhà em xin lỗi Admin và Mod. Nhà em chẳng biết để cái câu hỏi to đùng của mình ở đâu để hỏi, nên nhờ Mod cho nhà em ké một tuần. Nếu Mod thấy ngữa mắt thì cứ chuyển cho em sang chỗ khác. Vì thấy để bên hỏi đáp thắc mắc thông tin du lịch thì không phù hợp cho lắm. Cho nên tính mở cái thread hỏi cũng như để tranh luận về một vấn để nhà em bức xúc mấy tháng nay.
    Quả thật là nhà em cúng có đi du lịch rất nhiều. Nhà em cũng như mới vào ttvnol box du lịch chơi. Đi offline với vài người cứ nghe thiên hạ nói cái danh từ kiêm động từ ?oPHƯỢT? mà chẳng hiểu nó là cái quái gì cả.

Một số người nói ?oPHƯỢT? là đi du lịch kiểu ROADSHOW nghĩ là vác cái xe máy phóng ầm ầm trên đường (mà các bác gọi là các cung khủng) tới đâu thì chụp vái cái ảnh cái rồi té về và show off là mình đã đi đến đó rồi. Nhà em thì nghĩ nó vẫn thấy thiếu thiếu cái gì đó nên muốn hỏi cho kỹ đển khi dùng từ đó không bị ?ohớ?.

Bác nào biết thì giúp em. Cũng nhưng giúp các bạn đang tự cho mình là PHƯỢT GIA biết được đúng ý nghĩa của từ PHƯỢT để khi phọt cái từ PHƯỢT ra khỏi mồm không bị đánh cho phù mỏ.
    Để trở thành PHƯỢT GIA nhà em phải làm thế nào? Liệu có phải vào thăm cái THREAD ?o Những Địa Chỉ Đen Trên Đường Phượt? để xem những đoạn đường nào có ?ocá vàng? để biết mà tránh hay không? Có cần phải vi phạm luật giao thông mới là một phượt gia hay không? Có phải đi các cung thật là khủng trong một quãng thời gian thật là khủng thì mới được gọi là phượt gia hay không?

Mong các bác vào chém gió để cho em biết đồi điều về cái từ này.
  2. nembomttvn

nembomttvn Thành viên mới

Bác già ơi..... Bác cứ kệ lũ trẻ.
    Thời của bác cách nghĩ nó khác. Tụi trẻ coi cách nghĩ của bác là cổ quái lắm rồi. Tới khi nào lũ trẻ cũng già như bác, thì tụi nó cũng suy nghĩ cổ quái như bác bây giờ thôi.
    Mời bác chén trà. Ngồi rung đùi thưởng trà mà chờ lũ trẻ về già chả hơn sao?!
  3. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

Mình ko pải dân phượt! Mình cũng ko thích mọi người gọi mình như thế!
    Bởi vì hay mang hàng họ ra khoe khoang nên mọi người tưởng là mình đi ghê lắm, khủng lắm! Hay gọi mình là dân phượt này nọ ... nghe thật chối tai chứ chả thích tẹo nào! Mình chỉ dám nói mình là kẻ ham vui, thích lượn lờ, thích nắng - gió và những con đường, yêu xe như con, quý xăng như máu! Thế thôi!
    Trước khi cái từ phượt trở nên phổ biến (và thái quá như hiện nay) thì mình và vô vàn anhchịem khác đã tung tẩy trên khắp mọi nẻo đường như một điều hết sức bình thường. Giờ mình thấy ái ngại khi ai đó nhắc đến từ ''''''''Phượt''''''''! Thề
    Được red_skin sửa chữa / chuyển vào 01:55 ngày 27/09/2009
  4. sysing

sysing Thành viên mới

Theo minh hiểu thì Phượt không có trong từ điển nào hết tù "Phựot" đuọc đọc chệch từ từ "Vượt" mà ra . Phựot đựoc hiểu là đi du lịch bằng xe máy . Đọc Phượt đã thấy sự chuyển động và âm thanh của tiếng bô xe máy rồi hế hế
  5. quan280285

quan280285 Thành viên tích cực

http://www.google.com.vn/search?hl=vi&client=firefox-a&rls=org.mozilla%3Aen-US%3Aofficial&hs=lCd&q=ph%C6%B0%E1%BB%A3t&btnG=T%C3%ACm+ki%E1%BA%BFm&meta=
    Kính bác! bác vào link trên tự nghiên cứu.
    Mọi người chắc cũng chỉ trả lời câu hỏi của bác được đến như thế thôi. Không hơn được đâu
  6. nembomttvn

Chẹp.....có 2 bác định nghĩa chữ "Phượt" làm em ngứa cựa, lại phải tám thêm vài câu.
    Em không biết ai là người nghĩ ra chữ "Phượt" đầu tiên. Nhưng em biết chắc chắc cái thằng đó thuộc về cái mớ lãng tử nửa mùa học đòi "Nghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà". Mà lòng non ruột già của cái lũ ấy thì em thuộc như thuộc lòng bàn tay em.
    Thế cho nên em xin suy luận để ra nghĩa chữ "Phượt" dư lày:
    Từ "Phượt" - là 1 sản phẩm phụ dưới dạng khí phát xuất từ lòng già của lũ Phượt gia. Lũ này làm cái gì cũng theo cảm tính. Vậy là nghe cái chữ "Phượt" được xướng lên, nó tạo cho ta cái cảm giác gì, thì nghĩa của từ "Phượt" nó là như thế ấy.
    Phượt nó là âm gió. Xướng lên đã thấy ta được buông thả thân mình theo chiều gió roài. Vậy em xin định nghĩa "Phượt" chính là 1 dạng con đẻ quái thai của các tao nhân, mặc khách, lãng tử giang hồ xưa kia.
    Sao em dám nói "Phượt" và "Phượt gia" là quái thai?!
    Xin thưa: Bởi vì các bác chê bai lũ trẻ bây giờ không biết Phượt cho đúng cách, các bác vỗ ngực tự xưng là Phượt gia đích thực. Nhưng các bác nhìn lại cái xác của các bác đi. Liệu có bằng cái lông chân phất phơ theo gió của những Xuân Diệu, những Thế Lữ, những Lưu Trọng Lư, những Quang Dũng (với tập Mây đầu ô) v.v... năm xưa không?!
    Chẹp.....Để kết thúc bài viết này, em xin tặng các Phượt gia hay chê bai 1 cái mo cau để các bác che mặt.
    Kính các bác!
    [nick]
    Được nembomttvn sửa chữa / chuyển vào 03:03 ngày 27/09/2009
  7. tocbuxu

tocbuxu Thành viên mới

cái động từ Phượt em đc nghe từ khi còn bé tí suốt ngày bắn bi, chơi hình,... Hay từ cái thời lâu hơn nữa thì chẳng nhớ. Chính xác hơn thì nó là "Lượt phượt" với hàm ý đi chơi, đi dong duổi. Chỉ cần đi sang hàng xóm chơi bời hay lượn quanh xóm cũng có thể dùng từ này rồi.
    Còn cách đây vài năm thì cái từ Phượt nó dần trở nên quan trọng trong mắt nhiều người ít đi Du lịch, là một cái gì đó là trào lưu và sự khẳng định ham muốn bản thân với những người thiếu trải nghiệm.
    Đôi khi mình cũng khuyến bạn bè đừng dùng bừa bãi cái từ này nếu như chỉ mang tính chất đi du lịch và chưa nhiều trải nghiệm, và chau mày khó chịu khi thấy họ dùng từ này quá dễ dàng và đơn giản thêm chút hồn nhiên... Nhưng nghĩ thì có lẽ cũng ko có từ nào dễ hiểu và nhanh diễn đạt hình ảnh hơn cái từ này nên đành ậm ừ chấp nhận nó là hình ảnh của những người đi du lịch bằng moto. Tiếng Việt mình đang dần phong phú hơn nhờ những người trẻ, gò bó nó làm gì.
    Còn về thân mình thì nghĩ đi du lịch kiểu này là đầu tiên là để tăng tình đoàn kết giúp đỡ đồng đội. Tăng khả năng giao tiếp, tiếp xúc xã hội. Thêm trải nghiệm cuộc sống với những ứng biến và sáng tạo khi gặp sự cố. Giúp tinh thần trai sạn và không nề hà nguy hiểm. Yêu thiên nhiên con người nơi ta qua, đồng nghĩa củng cố tinh thần dân tộc. Tiếp xúc văn hóa tín ngưỡng và đặc sản mỗi miền. Đôi khi nó là cả sự chấp nhận phiêu linh và chấp nhận đánh đổi những nguy hiểm có mục đích.
    Thêm nữa và hình như nó là cái xuất phát của cái từ Phượt này, đó là từ những anh em yêu moto và chơi moto sau một thời gian chăm xe yêu xe như vợ như con muốn rời xa thành phố để được offroad, được thỏa mãn tốc độ, được test xe, để được chạy xe theo đội hình cùng với những đồng đội cùng một đam mê... Chứ mình tin rằng nó không phải từ những người đam mê Du lịch
  8. tocbuxu

tocbuxu Thành viên mới

@nembom: Thường thì những người đi du lịch bụi nhiều thành tích và từng trải không ham nói nhiều đâu và cũng ko có nhiều thời gian vào xem bạn ném bom đâu ạ. Vì công việc này nó ko bổ béo và lợi ích gì ngoài việc gặm nhấm dần mòn thời gian của họ. Nên bạn tặng mo cau cho họ thì cũng ko mấy người nhận được đâu, chỉ toàn anh chị em học theo và tập tành noi gương theo họ nhận được thôi. Nhưng rồi trong số chúng ta cũng sẽ có những người trưởng thành và sẽ có người học theo chúng ta và tiếp nối....
    Gì mà cứ đâm bị thóc chọc bị gạo thế ?! Thực ra mình cá rằng bạn chưa đủ văn thơ và độ hiểu biết để ngồi đối ẩm đàm đạo với các Phươt-er có thâm niên đâu ạh.
    Chia sẻ chút cho vui thôi, cũng có thể Nembom chính là lão làng mà trẻ trâu chưa được mở mắt. Chúc vui !
    Được tocbuxu sửa chữa / chuyển vào 03:48 ngày 27/09/2009
  9. nembomttvn

Reply:
  10. amateurpro

amateurpro Thành viên mới

già nghé- trẻ trâu