1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phượt Là Gì? WHAT IS PHƯỢT?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi xttran23, 27/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thangbac

thangbac Thành viên mới

Ứ thích nói phượt là đam mê , phượt là nỗi chán chường cuối tuần xách xe ra khỏi thành phố , văn vẻ quá , nhiều bác nói quá rồi .
    Mỗ chốt hạ phượt là :
    _ Nơi để các em xì teen , các bác già nhà mình tìm thứ gọi là " tình phựơt " .
    _ Phượt là chỉ hành động ngủ chung nhà nghỉ , chung giường , chung chăn , chung gối và chung phòng giữa 1 nam và 1 nữ , chuyện XXX xảy ra như cơm bữa , thật là dễ dãi quá .
    _ Phượt là nơi những người downy đậm đặc , bị mắc bệnh điên vì phượt , thỉnh thoảng tối mùa thu HN , có cơn gió se lạnh thổi qua , đang ngồi trà đá Lý Thái Tổ hay Nhà Thờ , lại xách xe đi lòng vòng , đầu óc tưởng đang trên đèo Tằng Quái - Điện Biên ... chẳng hạn ...
    Phượt là nơi con gái quả là dễ dãi , cứ nghĩ đi phượt , uống rượu nhiều là các anh trai phượt sẽ thích , sẽ mê ... Nhưng đằng sau đó là những lời nói ko mĩ miều cho lắm dành cho các em gái dễ dãi này ....
    Chẳng thấy ai dám đánh động vào vấn đề chính , mỗ cứ vào vấn đề chính mà nói . Đảm bảo lát nữa các bác mod lại qua đây , xóa bài cho coi ...
    Vừa cách đây mấy ngày bị xóa hẳn 1 topic rồi ...
  2. docthan6688

docthan6688 Thành viên mới

Mấy chú trẻ ranh miệng còn hôi sữa mà dám ngồi đấy đấu võ mồm hử, để anh nói cho các chú biết Phượt là 1 từ thiêng liêng, là đam mê, là bản lĩnh của giới trẻ hiện nay, các bác già rồi thì sẽ không dùng từ Phượt nữa mà chuyển sang 1 thể loại nó mạnh mẽ hơn, nó nặng đô hơn đó là Phịch, nhưng thôi, đang bàn về Phượt nên tạm để chuyện này sang 1 bên..
    Các chú phải biết là thanh niên bản lĩnh thì phải là 1 Phượt gia, những người lao mình đi tìm cái tôi qua những ranh giới mong manh của sự sống, những cung đường kinh tởm, lầy nhầy, những cuộc vui thác loạn ở chốn thâm sơn cùng cốc..thật đáng ngưỡng mộ. Thỉnh thoảng chán đời ra ngồi trà đá hóng chuyện, thấy dân tình nói chuỵên Phượt mà sướng cả tai.., ôi, biết bao giờ anh đây mới có thể vỗ ngực tự xưng là Phượt gia được nhỉ...thèm thế chứ lị...
  3. tocbuxu

tocbuxu Thành viên mới

ôi ! Hổ báo !
  4. 0988693333

0988693333 Thành viên mới

Khẹc!
    Hổ báo thì đi kèm với xăm trổ. Xăm trổ thì fải xét xem xăm con jì Rồng, phượng, đại bàng hay chuột nhắt,chó mèo, hoa lá cỏ cây.
    Em trả bít, trả hỉu vì ko biết chữ mà chỉ biết số thôi nên Hóng tiếp xem Phượt là gì?
  5. SyNghiTran

SyNghiTran Thành viên quen thuộc

Đọc cả 3 trang, càng đọc càng thấy mơ hồ. Đối với mình:
    - Cách đây 1 năm, chưa đi xa bằng xe máy bao giờ có về quê 90km mà phải đi xe máy là ngại lắm rồi. Rồi đợt đó không nhớ là gặp chuyện gì nữa, muốn đi xa thật xa Hà Nội. Nói chuyện với thằng bạn cùng xóm hỏi xem nó có biết chỗ nào không? Nó bảo : "anh để em hỏi ông cùng phòng xem". Và sau đó lần đầu nghe cái danh từ khiêm động từ "Phượt". Tò mò vào search và thấy diễn đàn http://phuot.com. Đọc khoảng vài tiếng gì đó, láng máng hiểu Phượt là gì? Sau đó join luôn một chuyến 5 ngày đi Y Tý.
    - Đến bây giờ, sau nhiều chuyến đi, ngắn có dài có, dễ có khó có, khủng có mà an nhàn cũng có. Thú thiệt với anh chị em, vẫn chưa hiểu thật sự Phượt nó là gì? Mấy thằng bạn thì nó gọi mình là dân phượt, mình thì chả thích thế và cũng chẳng dùng từ Phượt với bất kỳ ai.
    - Tóm lại: tại sao phải lôi ra mổ xẻ tranh luận cái từ ấy làm gì? Mỗi người một định nghĩa một cách hiểu. Đối với tôi được đi, được thoải mái, đựoc tự hào, được làm quen kết bạn, được biết đất nước ta thế nào?.... thế là đủ.
  6. DQi

DQi Thành viên mới

Em định chỉ lặng lẽ quan sát các bác ném đá và quăng lựu đạn thôi. Nhưng em thấy bác synghitran có quan điểm rất giống em nên quyết định vào góp vui vậy.
    Có nhất thiết phải mổ xẻ cái từ PHƯỢT vậy không???
    Mỗi người một quan điểm, một sở thích, một phong cách nên làm sao mà dung hòa tất cả được.
    Ai thích dùng từ PHƯỢT thì cứ dùng, còn ai không thích thì thôi, sao lại phải căn vặn xem dùng hay không dùng thì thế nào.
    Bản thân em thì không dùng, dù em cũng tìm hiểu xem PHƯỢT nó là dư lào. Đơn giản vì em không thích (hoặc chưa thích), vậy thôi.
    Ở đời cứ được làm việc mình thích là sướng nhất rồi. Các bác còn muốn gì hơn nữa .
    Được DQi sửa chữa / chuyển vào 12:18 ngày 30/09/2009
  7. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Vẫn biết là mỗi người một quan điểm. Nhưng em chỉ muốn hỏi trong mắt các bác nó là cái quái gì thôi ạ?. Rồi sau đó xem soi mình vào đó xem có được cọi là PHƯỢT GIA" ko?
    Nhưng em vẫn thấy nó như kiểu là "vác xe máy loanh quanh lượn lờ". Nếu vậy chủ yếu là ở Việt Nam, chứ sang US thì toàn đi ô tô với máy bay, ở châu Âu toàn tàu điện ngầm với bus.. thì chẳng được gọi là PHƯỢT..
    Có bác nói rằng nó bắt nguồi từ "lượt phượt". Cái từ này thì nó giống như là việc đi đến đâu đó, thăm ai đó một chốc một lát, không mang tính kế hoạch gì sứt, ngẫu hứng, cảm tình, hời hợt và ngẫu nhiên..
    Em cũng có đọc cái bài của bác KAOSON, cớ mà em thấy nó chả khác quái gì du lịch bụi backpacking.
    Vậy dịch từ Phượt sang tiếng ANH gọi là Backpacking và Phượt Gia là Backpacker được ko nhỉ??
    Vẫn LĂN TĂN..
  8. phanhuychu

phanhuychu Thành viên quen thuộc

Cứ Phượt đi rồi sẽ hiểu từ Phượt... trước mình chả quan tâm từ Phượt này, cũng chả thèm nhận là dân Phượt, sau thấy nhiều người nói quá nên quen miệng cũng xài từ Phượt.
    Có ông bạn cùng cty cũng có lần hỏi Phượt là gì? mình chỉ nói anh cứ đi đi rồi sẽ hiểu.... Nó là từ mà ai muốn hiểu ra sao thì hiểu... Vì mỗi chuyến đi du lịch thì người ta lại có những tiêu chí khác nhau.
    Theo tôi Phượt được hiểu như backpacker ( tự lên chương trình, tự đi, tự khám phá, tự trải nghiệm, kinh phí bao nhiêu ko quan trọng, và tự làm những gì mình thích v.v.v tự do và tự do )
  9. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

"Cứ Phượt đi rồi sẽ hiểu từ Phượt..." Bác cứ bảo em phượt đi rồi sẽ hiều từ Phượt. Cớ mà phải hiểu thì em mới làm được chứ.
    Bác bảo em PHƯỢT là em PHƯỢT thế nào? Vác xe máy ra khỏi nhà, phóng như bay (thậm chí vi phạm luật giao thông) trên các con đường khủng long bạo chúa...
    Thế cho nên em mới hỏi để đi đúng cách, làm đúng kiểu để có khi em lại trở thành PHƯỢT GIA như các bác nhà mình trên cái diễn đàn này.
    Mong các bác chỉ giáo cho nhà em. Biết cách PHƯỢT cho nó PHỌT được luôn thành PHƯỢT GIA.
    Còn báo cáo bác, nhà em đi chưa được nhiều cho nên còn phải học hỏi các bác nhiều nhiều.. Có gì bác chia sẻ với nhà em.
    Tiện thể, không biết sang châu phi người ta phượt bằng gì nhỉ, vì nhà em đang được cô bạn thân ở châu phi nó rủ sang thăm quê nó..lăn tăn quá ko biết có nghỉ mà sang thăm bạn ko..
  10. kengiang23

kengiang23 Thành viên quen thuộc

Bác Cao Sơn viết một seri 1001 chuyện về phượt, hồi trước đăng trên blog, em ko nhớ có in trong "Me Tây" hay không. Theo em hiểu thì về cơ bản, phượt chỉ cần đảm bảo 2 yếu tố: giải thoát và hành xác.
    Phương tiện và địa điểm ko mang tính quyết định.
    Còn backpacking là dạng xê dịch với tiêu chí đầu tiên là low-budget, làm sao tiêu ít tiền nhất mà đi đc nhiều nơi nhất, xem đc nhiều thứ nhất...
    Một thứ nghiêng về tâm trạng, một thứ thiên về tài chính, đương nhiên là khác nhau rồi.