1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Phượt Là Gì? WHAT IS PHƯỢT?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi xttran23, 27/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kdbubu

kdbubu Thành viên rất tích cực

cứ coi trọng hóa cái từ phượt lên thì mọi cái lại trở nên phù phiếm//.....
  2. xoanquay68

xoanquay68 Thành viên mới

Em thì chạ biết Phượt phọt là gì cả. Em chỉ đề nghị xem bác nào đã nhận mình là Phượt gia thì nên xăm 1 ẻm Rồng đang lộn nhào ạ. Thế nó mới ra dáng dân Phượt
  3. ViTrungDuc

ViTrungDuc Thành viên mới

Bạn Quẩy xăm giúp mình một ẻm lên mông bên trái nhé.
    Mình là phượt gia chính hiệu đây, phượt khủng và toàn cung khủng luôn. Mấy cái cung cỡ Đồ Sơn hay Quất Lâm mình chạy mòn lốp xe, bỏng cả buzi rồi.
  4. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Vậy là mình đã có một hình xăm rối đó. Cớ mà chả phải là PHƯỢT GIA..
    Cái bác gì đó nói PHƯỢT là GIẢI THOÁT + HÀNH XÁC.. còn đi BỤI thì không thì không hẳn bác ạ.
    Em là em không phải PHƯỢT gia như các bác, cớ mà nghĩ lại cái cảnh 2 năm trước em cũng HÀNH XÁC hơn nửa ngày ở sân bay LAX hay giải thoát (kiêm hành xác) mình bằng cái kayaking 1 ngày trên sông..
    Bác còn khái niệm nào chi tiết và cụ thể hơn ko à?
  5. sysing

sysing Thành viên mới

6. TraDa333

TraDa333 Thành viên mới

Huyền bí và cao sang quá !
  7. xttran23

Chưa có một định nghĩa chính xác nào về phượt nhưng hiểu theo cách đơn giản: Khái niệm phượt chỉ những người đi du lịch bụi, thông thường là du lịch bụi bằng xe máy. Họ không chọn những cung đường đơn giản với đường quốc lộ thẳng băng mà điểm đến là những bản làng xa xôi vẫn còn giữ được nếp sống nguyên sơ, nơi ít khách du lịch đặt chân tới. Đó có thể là vùng rừng núi Tây Bắc hùng vĩ hay Tây Nguyên hoang dã, là những miền đất địa đầu Tổ quốc hay khúc ruột miền Trung đầy nắng gió.
    Trích từ bài link của sysing.
    Thanks bro. Bài viết rất hay và khá đầy đủ. Xét vậy mình mới chỉ là BÁN PHƯỢT GIA . Vì có về ViệtNam, các nước Đông Dương hay Indonesia và Phillipines thì mới thuê và có xe máy mà đi du lịch được...

8. SATHUKHONGVOTINH

SATHUKHONGVOTINH Thành viên rất tích cực

Đừng cố định nghĩa từ phượt. Chả lẽ Phượt chỉ đi xe máy, thiển cận và dốt nát. Bạn đi xe máy lên Tây Tạng hay đến tận Nam Mỹ không ?
    Đừng nói là Phượt sống khổ sở bờ bụi. Đấy là những đứa bủn xỉn.
    Ai bảo phượt không được mua tour ? Nhiều khi đi du lịch vào những chỗ có văn hóa lịch sử của nước ngoài, ít tài liệu nói về nó, không có guide, không có tour ngắn khác gì nước đổ đầu vịt. Chả hiểu đếch gì. Đi chụp vài kiểu ảnh để chém gió còn đầu rỗng tếch.
    Tớ thích đi Phượt là trải nghiệm tất cả, từ sống bờ sống bụi đến những Resort đắt tiền, ăn đồ đặc sản, hiếm đôi khi còn là đắt tiền.
  9. tottochan81

tottochan81 Thành viên rất tích cực

Vàng: Ko đồng ý lắm.
    Với những sinh viên hay công chức nghèo nhưng họ vẫn có những khao khát, những đam mê được đi, được tìm hiểu nhiều vùng đất mới. Nhưng điều kiện kinh tế không cho phép họ chọn lựa sống ở những resort đắt tiền. Họ chấp nhận chịu khổ. Nhưng ko thể nói họ là những đứa bủn xỉn được. Bủn xỉn chỉ để nói những người lắm tiền nhiều của nhưng lại xót tiền mà ko dám cho mình hưởng thụ.

10. xttran23

Theo em hiểu ý của bác SÁT THÙ thì phải phụ thuộc vào từng hoàn cảnh.
    "HOÀN CẢNH QUYẾT ĐỊNH HÀNH ĐỘNG".
    Nghĩa là không chỉ lúc nào cũng phải quá tiết kiệm. Mà phải tiết kiệm đúng lúc đúng nơi.
    Ví dụ như nếu đi đến một địa điểm phong cảnh đẹp nào thì không sao, còn nếu đi đến một địa điểm văn hóa nào đó, mà anh bạn google không thể nào cho mình biết chút gì về địa điểm đó, những câu chuyện về nó thì đi theo cái tour nhỏ cũng chẳng có vấn đề gì...
    Chẳng hiểu em nghĩ vậy có đúng với bác SÁT THỦ ko ạ. Chứ em nghĩ bác ấy ko có ý khinh rẻ gì các bác nhà nghèo mà thích đi BỤI đâu ạ..