1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Polyurethane và Polyester resin là cái gì vậy ?

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi eyes-on-me, 18/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. eyes-on-me

eyes-on-me Thành viên quen thuộc

Polyurethane và Polyester resin là cái gì vậy ?

Em là dân ngoại đạo về hoá nên gặp mấy từ này trong từ điển không có là chịu luôn. Bác nào biết giải thích giúp em với.
    Nhựa polyurethanepolyester resin
    Nhân tiện hỏi luôn là ở Việt nam có thể sản xuất được loại nhựa này không ? Và nếu có thể sản xuất được thì công nghệ sản xuất và nguyên liệu có thể mua ở trong nước hay phải nhập ngoại, và số tiền đầu tư cho máy móc thiết bị cần khoảng bao nhiêu, (em bít là cái này không phải ai cũng trả lời được, nhưng mà em chỉ cần số liệu áng chừng thôi ah. Hay là bác nào biết nơi nào cung cấp hay có thông tin về những vấn đề này thì chỉ giúp em).
    Ngoài ra em cũng muốn hỏi về công nghệ sản xuất nhựa nói chung.

Cảm ơn các bác rất nhiều.
  2. esu

esu Thành viên mới

Bạn ngoại đạo Hoá thì giải thích mấy cái này hơi căng đấy nhé ! Nói chung thì cả 2 chất đó đều là các hợp chất cao phân tử ( tức là pôlyme hoặc chất trùng hợp). Cái khác nhau chính yếu là ở chỗ chất nào có mang chức hoá học nào thôi.
  3. eyes-on-me

Hic, cảm ơn bác nhiều. Em xin hỏi thêm vài câu nữa. Vậy là không có tên tiếng Việt cho 2 chất này phải không ah ? Thế để sản xuất được chất này thì có khó khăn lắm không ? (nghĩa là ở VN có sản xuất được không)
  4. eyes-on-me

Cuối cùng thì em cũng tìm được một chỗ có thể giải thích các thuật ngữ hoá học, đấy là quyển "Từ điển hoá học Anh Việt" của NXB Khoa học kỹ thuật.
    Post lên đây 2 định nghĩa, mời các bác cùng tham khảo:
    - Polyurethane resin: Nhựa polyuretan, do phản ứng của điisoxyanat với phenol, amin, hợp chất hyđroxylic hoặc carboxylic.
    - Polyester resin: Nhựa polyeste, tạo thành do sự este hoá các axit hữu cơ đa chức với các axit polyhđric.
  5. esu

esu Thành viên mới

Chỉ có dạng phiên âm (với khá nhiều cách viết): pôliurêtan, polyurethan, pôlyurethane ... pôliexte, polyeste .. vv.