1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 2

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 01/03/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Có CPA thì chắc chắn pass assess skill rồi, khỏi lo bao nhiêu môn nữa. bạn có master rồi cũng được miễn một ít
    Boss tui có CPA trước khi vào EY, dân Ausaid làm đó 3 -4 năm lên Manager rồi. Chồng chị ấy cũng Au*** Ma 5 năm, mà cũng có ai sang làm EY aus đâu, tùy nhu cầu tuyển dụng. Nói thật với bạn, tôi chui ra khỏi được big four thấy mừng húm , dù sao thì cũng nên vào làm thử nếu xin được
  2. truly_love

truly_love Thành viên mới

9/12 là để xét PR thôi các bác ạ. Còn nếu như muốn học CPA thì CPAA vẫn yêu cầu 12/12 môn mới được làm associate member, sau đó học thêm 6 môn của CPA Program nữa (nếu có Master of Proffessional Accounting của một số trường ở Úc thì có thể được miễn tối đa 2 môn). Có vài trường hợp chỉ đủ 11/12 môn thì nếu xin được thì sẽ vẫn được học CPA Program luôn nhưng CPA nó sẽ design riêng 1 program với 1-2 electives instead of 3 electives như đối với những người đã học đủ 12 môn.
    Con dinh ve EY VN Lam roi xin qua EY Aus thi chac phai nghi EY VN roi apply tu do vao EY Uc vi neu apply qua EY VN thi chi co secondment (1-2 nam), ma truoc khi di secondment thi phai sign commitment voi EY VN hêhe,neu ko ve thi den tien hoac ve thi lam them vai nam cho EY VN. Neu apply EY o Uc dang tu do ma ko o level manager hoac at least senior 3 thi van can co PR.
    Co the vao trang web cua EY o Uc, no noi rat ro la no ko co trach nhiem sponsor visa cho staff. Chac senior tro len no moi chiu sponsor
  3. jenpark

jenpark Thành viên mới

Cám ơn các bác rất nhiều.
    Còn 1 điều chưa hiểu là ko phải cu đăng ký học CPA, pass 6 môn của nó, cộng với kinh nghiệm au*** là được chứng nhận àh. Tôi học bên Finance nên trong số 12 môn đó, chỉ có 3 môn tôi đạt, còn 6 môn nữa thì để hoc them 6 môn của CPA mới gộp đủ thành 9.
  4. tapchoi

tapchoi Thành viên mới

Ui, sao không có ai trả lời giùm tui nhỉ? Ai có PR rồi thì làm ơn chia sẻ kinh nghiệm đi. Mà ai chưa có PR mà gặp phải trường hợp giống tui thì cũng làm ơn lên tiếng để tui còn thấy yên tâm là vẫn có đồng bọn :)
    Cái vụ PR, p iếc này sốt ruột quá. Được hay không được thì cũng cho người ta biết một câu cho nhanh. Chứ cứ chờ đợi thế này chẳng tập trung làm được việc gì cho nên hồn cả.
  5. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Học xong xuôi nó mới tính kinh nghiệm. Thí dụ học 6 môn mất 1.5 năm thì 1.5 năm nữa nó mới bắt đầu tính vậy là 2.5 năm nữa mới đủ KN để xin (luật hiện tại yêu cầu 1 năm KN, không biết đến lúc đó sẽ đổi ntn)
  6. truly_love

truly_love Thành viên mới

Khi apply xin làm associate member cua CPA thì phải qualified được 12 môn, tức là đã hoàn toàn đủ để xin cái Skill Assessment để xin PR rồi. CPA nó sẽ cấp cho một cái chứng nhận là đủ điều kiện ngành Accounting for Immigration Purposes.
    Để apply PR mà như bạn nói là apply từ VN (vì làm EY VN mà) thì thuộc dạng offshore rồi (tốt nghiệp sau 6 tháng mới xin PR thì là offshore). Như thế thì cần chứng nhận kinh nghiệm 1 năm ở EY, gồm có hai cái documents (1 cái của bên HR nó xác nhận mình làm từ khi nào, và 1 xác nhận của Partner cụ thể các duties của mình).
    Không hiểu cái reply của bác alexand... lắm hehe.
  7. blackrider89

blackrider89 Thành viên mới

Bố đời thế này thì còn lâu lắm .
    Hình như là pác nhày đang trả tiền để nhận câu trả lời,ai ăn tiền thì lên tiếng cho pác ấy khỏi xót .
    Được blackrider89 sửa chữa / chuyển vào 18:52 ngày 21/08/2008
  8. tapchoi

tapchoi Thành viên mới

9. hgiangnt

hgiangnt Thành viên mới

To bạn thangtruong:
    Trong booklet 6, phần point test đã ghi như thế nào thì bạn cứ dựa theo đó mà cộng thôi, vấn đề ở chỗ là có chứng minh được cái thông tin của mình kê ra để đạt được số điểm đó mà thôi. Nhưng để tham khảo thì bạn vào trang liveinaustralia.com, rồi điền form của nó sau đó nó sẽ cho bạn kết quả bao nhiêu điểm. Nhớ là đây cũng chỉ là 1 anh dịch vụ thôi nha nên đừng cho địa chỉ mail thật vì nó sẽ bám theo quảng cáo mãi rất phiền nếu bạn ko muốn dùng dịch vụ của họ. Mình cũng chỉ là thành viên mới nên chỉ biết có thế thôi, chúc bạn may mắn.
  10. thangtruong

thangtruong Thành viên mới

Thanks hgiangnt
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa