1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 2

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 01/03/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. orc2000

orc2000 Thành viên mới

[/quote]
    Hiện nay ở VN pác đang làm công việc gì thì hướng sang cái đó thôi là đc mà .
    [/quote]
    Rất cảm ơn bạn đã trả lời.
    Hiện ở Việt Nam mình mua bán nhỏ; mong các bạn trả lời hộ mình:
    Không biết là mang Student Visa (ngành kế toán) có được tham gia thi lấy bằng Thông dịch không?
    Sau khi có bằng Thông dịch có cần phải có thỏa mãn đủ các điều kiện để có 100-120 điểm để xin PR như các bằng cấp khác không?
    Rất mong tin.
    Thanks!
    Được orc2000 sửa chữa / chuyển vào 23:22 ngày 17/12/2008
  2. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Option 1: Bạn chọn nghề kế toán
    Không biết bạn làm hồ sơ bậc ĐH hay CH, nhưng mình nghĩ cả hai đều không được nếu IL 5.0. Còn nếu bạn học trung cấp thì không xin PR được, tại nghề accounting là professional skill đòi hỏi bậc ĐH trở lên, không giống như haircut hay nurse
    Option 2: Bạn chọn nghề phiên dịch
    Học 5-6 tháng thì không xin visa onshore được, bạn phải về VN làm việc đúng nghề đó ít nhất một năm. Lựa chọn này có vẻ khả thi với bạn hơn
    Nghề nào thì bạn cũng phải đạt đủ 100đ (có người bảo lãnh) và 120đ ( không người bảo lãnh)
    Gần đây ở VN thấy mọi người đồn đại là xin skill visa đi Úc dễ lắm, chắc lại nghe mấy agent quảng cáo thổi phồng lên, còn thực sự mình chẳng thấy dễ chút nào, đã chứng kiến mấy người bị refuse, thậm chí ngay từ vòng skill assessment. Có dễ thì rơi vào một số người may mắn có nghề nghiệp phù hợp và cũng phải trải qua một quá trình học tập và lao động lâu dài, có thân nhân bảo lãnh hay chịu đi những vùng sâu vùng xa.
    Chúc bạn thành công
    Được kangaroo08 sửa chữa / chuyển vào 00:52 ngày 18/12/2008
  3. orc2000

orc2000 Thành viên mới

Rất cảm ơn bạn Kangaroo08 đã trả lời mình.
    Mình đã hiểu được vấn đề. Nhưng mình có một thắc mắc mong các bạn giải đáp dùm:
    Mình đăng ký học Đại Học Kế tóan (3,5 năm)
    Năm đầu là Diploma of Accounting
    Năm thứ hai là Advanced Diploma of Accounting
    Năm thứ ba là Bachelor of Accounting (1.5 năm)
    (đã nộp hồ sơ, có thư nhập học rồi)
    vậy sau khi học 02 năm mình có nộp đơn xin PR được không (lúc này có bằng Advanced Diploma of Accounting + hai năm học) hay là phải có bằng Bachelo mới được?
    Mình có người anh bà con có công ty Kế toán riêng (nhỏ) ở Úc, mình có đi làm ở Cty này để lấy giờ thực hành được không?
    Mong các bạn chỉ dẫn dùm.
    Thanks!
  4. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

2 năm là đc.Còn vụ skill assesment nếu CPA xét đc thì 2 năm học Diploma cũng ok,còn ko đc thì 3 năm ĐH cũng ko đc.
    Tuy nhiên Diploma+Advanced Diploma thường chỉ là 1.5 năm mà thôi,chắc để triệt đường xin PR bằng cấp học này.
    Để cẩn thận thì pác gửi cái link dẫn đến khóa học lên đây để bà con xem.
  5. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Kế toán bắt buộc phải có Bachelor trở lên.
  6. baufamily

baufamily Thành viên mới

Nếu bây giờ Bầu apply đi học Thạc sỹ quản lý giáo dục thì có khả năng xin PR không ạ?
  7. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Cái này là cần backround liên quan đó chị .
    http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/1121i.pdf
    Điểm để xin PR.Thường 50-60 điểm mới có cơ hội xin ở lại.
  8. baufamily

baufamily Thành viên mới

Bầu có thấy nghề education manager được 50 điểm nhưng lại thấy mở ngoặc (NEC) không hỉu là gì nhỉ? Với lại không biết là có cần phải thửa được cái bằng thật xuất sắc mới được ở lại hay không?
    Cái này hơi lạc đề PR một tí. Bằng ĐH của Bầu chả dính dáng giề đến edu cả dưng mà Bầu lại đang làm trong ngành giáo dục (thuộc dạng cán bộ nguồn) của cơ quan (chả biết bao h mới vượt qua được ngưỡng này cả ), đã làm trong ngành 5 năm vậy có khả năng apply đi học được không?
    @ bác Alex: Bác đừng khó tính rùi lại với Bầu nhá. Bầu hiền khô mà
    Được baufamily sửa chữa / chuyển vào 11:08 ngày 18/12/2008
  9. Meo-meo

Meo-meo Thành viên quen thuộc

Bằng quái gì chẳng đăng ký thi thông dịch được. Có điều thông dịch bên này thi cực khó, lý do: ngôn ngữ mình sử dụng khác xa với ngôn ngữ của assessors. Mình đi làm thông dịch cả chục năm ở Việt nam - dịch đuổi hẳn hoi thi vẫn ...truợt. hic hic Giấc mơ dùng bằng thông dịch của bạn apply PR chắc xác suất cực nhỏ.
  10. monowar

monowar Thành viên mới

Mình apply dạng công ty bảo lãnh. Trong phần Qualifications and experience yêu cầu "Certified copies of all qualifications and work references." Họ có yêu cầu transcript không nhỉ hay là chỉ qualification?
    Còn work references thì mình phải làm thế nào?
    Cám ơn mọi người.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa